อันตรายบนทางเท้า อาจมากกว่าที่คุณคิด

นอกเหนือจากอันตรายบนท้องถนนในกรุงเทพแล้ว ทางเท้าในกรุงเทพก็เลวร้ายไม่น้อยกว่ากัน
กระทู้นี้ ผมจะมองไม่เห็นหาบเร่แผงลอยไปก่อน ขอเอาเพียงสิ่งปลูกสร้างของ กทม เองที่รบกวนทางสญจรของผู้คน

ทางเท้าที่ว่านี้ ก็เป็นของ กทม แม้ว่า ตู้โทรศัพท์ ตู้ไปรษณีย์ ท่อดับเพลิง มาจากต่างหน่วยงานกัน แต่ก็ต้องได้รับอนุญาตจาก กทม อยู่ดี
กทม เองควรมีหน้าที่รับผิดชอบในการประสานทั้งหมดเข้าด้วยกัน จะอ้างว่ามาจากหน่วยงานอื่น ก็ไม่ถูกนัก

อย่างป้ายอันนี้

ซึ่งส่งผลออกมาถึงนักท่องเที่ยวต่างชาติคนนี้

เลือดอาบครับ ภรรยากำลังรีบปฐมพยาบาลอยู่ข้างถนน ใกล้ๆป้ายนั้น
เพราะการติดตั้งป้ายที่ไม่คำนึงถึงการกีดขวางทางเดิน ไอ้อันนี้ มีข้อความเยอะ เลยเตี้ยไปหน่อย ป้ายทำด้วยอลูมิเนียม บาดศรีษะนักท่องเที่ยวคนนั้น
ที่มัวแต่ก้มหน้าก้มตาเดินดูแผนที่ในมือ ซึ่งจากรูปร่างแล้ว ผมคิดว่า เขาไม่น่าจะสูงเกิน 170 ซม

ผมเข้าใจนะครับว่าป้ายทั้งกทม เป็นหมื่นป้าย
ผมขอเพียงป้ายอันถัดไปที่จะถูกติดตั้งวันพรุ่งนี้ ช่วยคิดสักนิด
อ้อ รวมทั้ง
ตู้โทรศัพท์
ตู้ไปรษณีย์
ตู้สาขาโทรศัพท์
ตู้ควบคุมไฟจราจร
ป้อมตำรวจ
หัวจ่ายน้ำดับเพลิง
ต้นไม้ที่จะปลูกบนทางเท้า บลา บลา บลา

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่