คนกรุงเทพนี่ เป็นยังไงหรอ????

ก่อนอื่นผมขอเล่าเรื่องให้ฟังก่อนนะ

วันหนึ่งผมกลับมาจากเที่ยวงานหนังสือที่สิริกิต ระหว่างที่ผมกำลังรอรถเมล์กลับบ้านนั้นก็มีลุงคนหนึ่ง
แกมาคุยกับผม แกว่า "พ่อหนุ่ม ไม่ต้องกลัวลุงนะลุงไม่ได้จะทำอะไรหนูนะ ลุงอยากถามว่า ลุงจะไปหัวลำโพง ลุงจะขึ้นรถเมล์สายอะไร"

แกพูดเหมือนแกจะรู้ว่า ผมไม่ได้ไว้ใจแก ผมก็บอกไป  จนมีรถเมล์มา แกก็ขึ้นไม่ทันเพราะแกเดินแบบว่าผมเดิน5ก้าวแกไปได้ก้าวเดียว
เหมือนขาแกจะไม่ค่อยดีนะ ผมเลยแนะนำให้แกขึ้นรถไฟใต้ดินไป แกไม่เคยขึ้นผมเลยอาสาพาแกไปเอง แกบอกแกไม่มีตัง ไม่มีบัตรด้วย
ผมเลยบอกไปว่า"ไม่ต้องใช้บัตรครับลุง เด้วค่ารถผมออกให้"  พูดอย่างนั้นแกยังย้ำผมอยู่เลยว่าลุงไม่มีบัตรนะ
คุณเชื่อใหมขนาดเดินขึ้นสะพานผมยังต้องพยุงแกเลย-*-  แกมากรุงเทพได้ไงฟะเนี่ย   จริงๆแกจะขอกลับตั้งแต่เจอบรรไดเลี่อนแล้ว

แกกลัวเพราะไม่เคย(ผมเองก็เพื่งเคยเจอคนที่ลงบรรไดเลื่อนไม่ได้) ลงครั้งแรกแกถึงกลับหน้าทิ่มเลย ดีผมพยุงทัน ต้องคอยกำกับ
และกะจังหวะให้แกลง(ฮา) ตอนแรกแค่กะจะส่งแค่ที่สถานนีแต่ดูแล้วแกคงไปไม่รอด-*- เลยพาไปส่งถึงหัวลำโพง

ผมก็ได้คุยกับแก แกถามผมว่า"พ่อหนุ่มเป็นคนดีนะ มาจากจังหวัดอะไรละ" ผมว่า"ผมคนกรุงเทพนี่ละครับ"

แกถามกลับอีก"ย้ายมาอยู่นานยังละ" ผมอึ้ง"ไม่ใช่ครับผมอยู่มาตั้งแต่เกิดแล้ว" แกทำหน้าเหมือนไม่เชื่อ"จริงๆหรอเนี่ย!!"

ผมแบบว่าเฮ้ยลุงเวอร์ไป ตอบกลับไปว่า"จริงๆลุง คนกรุงเทพเนี่ยมันไม่ดีขนาดนั้นเลยหรอครับ" ผมถามเพราะอยากรู้ว่าคนกรุงเทพมันเลวขนาด
นั้นเลยหรอ-*-
"คนกรุงเทพน่ะมีแต่พวกหลอกลวง ไร้สาระ ไร้มารยาทขนาดลูกลุงมาอยู่ได้ไม่นานก็กลายเป็นคนเห็นแก่ตัว ทั้งๆที่แต่ก่อนมันนิสัยดีจะตาย
ขนาดจะถามสายรถเมล์ มันยังมองลุงยังกะลุงเป็นขอทานเลย"  อ่า....ลุง ตรงไปใหม

พอถึงหัวลำโพง แกจะขึ้นรถไฟฟรีกลับแล้วไม่มีบัตรแกเลยกะจะให้เงินเขา(ผมก็เพื่งรู้นะว่ามีแบบนี้ด้วยแต่คงไม่เกิน52บาทหรอกเพราะแกมีแค่นั้น) ราว2ทุ่มกว่าๆแล้ว  มันปิดไปแล้วถ้ารอแกคงจะรอยันพรุ่งนี้ละ-*- ผมเลยซื้อ ตั๋วให้แกไป(ไปพิจิตรเหลือแต่ตั๋วยืน210 แพงชิบขนาดชั้น3นะนั้น มิน่าแกถึงรอรถไฟฟรี)
   ก่อนแยกกันผมก็ถามลุงแกว่ามาทำอะไรในกรุงเทพ แกบอกแกมาหาลูกตอนมาแกซื้อข้าวซื้อของฝากจนเงินหมด
แกบอกว่าแกโดนลูกสะใภ้ไล่ออกมา เป็นเมียที่ลูกชายแกได้ที่กรุงเทพ (ที่ผมเคืองคือทำไมลูกแกไม่มาส่งพ่อรึเอาเงินให้พ่อกลับบ้านก็ยังดี)

"ลุงก็เข้าใจละ เมียมันเป็นคนกรุงเทพหัวคิดสมัยใหม่ จะให้มันมาดูแลเราคงเป็นไปไม่ได้" (ม่ายยยช่ายยยยยยยยยยยย) ลุงไม่คิดโทษลูกชายลุงเลยนะ-*-เห้อออออ ลุงแกนี่ อคติกลับคนกรุงเทพสุดๆไปเลยแหะ

ก่อนกลับลุงแกขอบคุณผมใหญ่เลยบอกแต่ว่าชาติก่อนเราคงเคยพบกันชาติ ชาตินี่หนูเลยมาช่วยลุง
   แต่จริงๆแล้วใครเจอแบบผมคงจะทำแบบเดียวกันละ  

แต่จากการที่ผมได้คุยกลับลุงเขาทำให้ผมรู้ว่าคนต่างจังหวัดบางคนเขามองเราราวกับปีศาจรึยังไงก็ไม่รู้T-T รึแค่ลุงแกคนเดียวรึเปล่า?

พวกคุณละ?คิดว่ายังไง   อยากถามคนต่างจังหวัดเขาไม่ชอบคนกรุงเทพกันหรอก
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
คนกรุงเทพ จริง ๆ อาจจะไม่มีอะไร
แต่คนต่างจังหวัดที่มาตั้งรกรากในกรุงเทพ น่าจะเป็นปัญหาหลัก

ไม่เชื่อดูตามขนส่งหรือสถานีรถไฟสิครับ  
คนที่หลอกลวงคนต่างจัดหวัด ส่วนใหญ่ก็เป็นคนต่างจังหวัดที่มาอยู่ก่อน
ความคิดเห็นที่ 13
ในฐานะที่เป็นคนกรุงเทพตั้งแต่เกิด  มา 40กว่าปี
เราว่า คนกรุงเทพตั้งแต่เดิม  อยู่กับปกติค่ะ  ....เรากลับเหนื่อยใจกับ ตจว.เข่ามาค้าขายใน กทม.
พวกนี้ จอดรถซี้ซั้ว  ขับรถกระบะจอดซ้อนคัน ส่งของ ขวางทาง  (ประหนึ่งว่า ถนนมันใหญ่เท่าสนามหลวง จะทำไงก็ได้)
พวกกร่าง หาเรื่อง ก็หน้าตาบ่งบอกถิ่นกำเนิดมาเลยค่ะ ว่าจะตจว.

40ปีในกทม. เราขออนุญาต คิดว่า  เราเจ้าบ้าน เหนื่อยใจกับคนที่เข้ามาตั้งรกรากเพิ่มเติม
แต่ทำไงได้  เราไม่ใช่เจ้าของที่ดินทั้งกทม. เราเข้าใจว่า เราไม่มีสิทธิ์คิดด้วยมั๊งว่า  
"กทม.เคยสงบสุขกว่านี้  การเปลี่ยนแปลงเกิดเพราะใครกันแน่"
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่