เติมน้ำมันผิด!!!!!!!!!!!

อยากรบกวนถามพี่ๆครับ
คือว่าผมไปเติมน้ำมันที่ปั้ม PT ซึ้งเป็นปั้มที่ติดบ้านสนิทกันดี รถที่ใช้ รถที่ทำงานเติมปั้มนี้ตลอด
มีอยู่วันผมต้องรีบไปประชุม น้ำมันในรถก็เกือบจะหมดถัง ผมจึงลงมาเปิดฝาถังเอง แต่ผมเติมไม่เป็นจึงเรียกเด็กมาเติม จังหวะนั้น ผมก็เดินไปหาเด็กแล้วบอกว่า "น้องรูดรัตรให้พี่ด้วยพี่รีบ เอา 1000 นึง ใบกำกับภาษีเดียวน้องเขียวไว้ละกันพี่ค่อยมาเอา"
พอเติมเส็ดผมก็ขับออกจากปั้มเพื่อไปประชุม ประชุมกัน ทุ่มนึง กินข้าว บบร๊าๆๆๆ เส็ด 5 ทุ่ม ทันใดนั้นผมสต็าดรถ รู้สึกแรง ทำไมสตาดนานจัง จึงสตาดใหม่ ติดละคงไม่มีปัญหาอะไร พอขับออก เหยียบคนเร่ง นั้นไง เหยี่ยบไม่ไป จึงขับกลับมาที่ประชุมให้คนช่วยดู ทุกคนบอกว่า แบทหมดหรือป่าว เอางี้ค่อยๆ ขับกลับ พรุ่งนี้ค่อยไปเข้าศูนย์อีกที ขณะขับกลับบ้าน คนที่บ้านก็เป็นห่วงบอกว่า ลองจอดรถ แล้วดูสิว่ามีสายอะไรหลุดหรือป่าว ผมเลยตัดสินใจจอดดูที่ปั้ม ก็ไม่มีอะไร แต่พอขึ้นรถจะสตาดรถอีกที สตาดเท่าไหรก็ไม่ติด ช่างปิดหมดแล้ว สุดท้ายต้องเสียค่ารถยกไปอีกกว่าจะถึงบ้านตี 3
     พอตอนเช้าสรุป ไปเข้าอู๋ที่รู้จักเปิดปุบบอกเลย น้ำมันผิด T. T ที่นี้ทำไงหละ
ผมก็ตรงไปที่ปั้มที่ผมเติมทันที ทางปั่มบอกผม ว่า เรายินดีชดใช้ให้ทุกอย่าง (โอ้วว สบายใจ)
งันผมจะเอาเข้าศูนย์นะครับ บริษํทขอใบเสนอราคา เกือบแสนน !!!!!!!!!!!!!!!
บริษัทกลับมาบอกผมว่า ถ้าราคาสูงขนาดนั้น ทางเราอาจจะให้ อู๋ของเราซึ่งดูแลบริษัทมาแล้วกว่า 40 ปีจัดการให้ ทางเรามีอุปกรณ์ครบ เป็น ช่าง ที่ดูแลหัวฉีดโดยตรง (บอกตงผมไม่สบายใจดีขนาดไหน รถใช้เอง ยังใหม่อยู่ ซ่อมแล้วใช้ได้อีกกี่วัน กี่เดือน กี่ปี จะมีปัญหาอีกไหม เข้ามาเยอะแยะไปหมดครับ) ผมเลยบอกว่ากับพนักงานว่า ผมไม่มันใจนะครับ ขอเป็นเข้าศูนย์ละกันครับ
เชื่อไหมมมมครับ บริษัทบอกผมว่า ถ้าขนาดนั้น ทางเราอาจจะให้คุณไปดำเนินคดีกับพนักงานที่เติมน้ำมันเอง*** อ้าวววววววววมีทางเลือกให้ไหมเนีย ผมก็เลยบอกไปว่าเอางี้ละกันครับ ท่าทางพี่อยากจะ save ค่าใช้จ่ายแล้วมันใจจริงๆ ว่าเมื่อซ่อมแล้วไม่มีปัญหาจริงๆ ผมอยากให้พี่ทำหนังสือการันตีให้ผมหน่อยว่า ถ้าผมมีปัญหาเกี่ยวกับน้ำมัน พี่จะดูแลให้ผม ทางบริษัทบอกพออย่างมั่นใจว่าได้ครับเรารับประกันให้เดียว(((((ผมทำหนังสือให้ผู้ใหญ่เซ็น)))

ณ ตอนนี้ผ่านรถผมซ่อมเสร็จ มีครั้งนึงรถกระตุก ครั้งนึงเสียงเครื่องดังแปลกๆ ผ่านไป 3 สัปปดาห์ ผมไม่ได้เอกสารใดๆที่จะรับรองผม ส่วนเงินที่ซ่อมก็ยังไม่ได้สักบาท เข้าไปทวงถาม เป็น 10 ครั้ง ก็บอกว่า จะตามให้
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
ของผม ฟอร์จูนเนอร์ ดีเซล เติมผิด ใส่ อ๊อคเทน100 วิ่งไป30โล

แล้ว มาถ่ายออก ก็ไม่เป็นไร ครับ วิ่ง ต่อมา 4ปีแล้ว ครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 14
ผมก็อยู่ในธุรกิจสถานีบริการน้ำมันเช่นกันครับ ...
การเติมน้ำมันผิดเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับทุกปั๊ม ... ไม่มียกเว้น
ปัญหาใหญ่ที่สุดถ้ามีการเติมน้ำมันผิดคือ เจ้าของรถครับ ...
จะทำอย่างไรให้เจ้าของรถพึงพอใจที่สุดนั้นยากมาก
บางคนเข้าใจ บางคนวิตกไปต่าง  ๆ นานา จนบางครั้งการแก้ปัญหาก็มาถึงทางตัน ...
การลากเข้าศูนย์บริการ ...
กรณีของผม ถ้าลูกค้าต้องการ ผมตอบตกลงในทันที แต่ให้ทางศูนย์โทรแจ้งขออนุมัติซ่อมก่อน

กรณีศึกษา ...  
ISUZU DMAX เด็กปั๊มเติมเบนซินให้ ลูกค้าขาดความมั่นใจขอเข้าศูนย์บริการ ...
ทางปั๊มเสียค่าใช้จ่าย 1300 บาทเศษรวมถึงน้ำมันในถังอีก 500 บาทให้ลูกค้า
ถ่ายน้ำมัน , เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง , ไล่ระบบเชื้อเพลิง ... จนเป็นปรกติ

TOYOTA Camry ป้ายแดง ... รู้ตัวว่าเติมผิดแต่ยังไม่ออกจากปั๊ม ...ลูกค้าสบาย ๆ แฮปปี้ ขำ ๆ
ผมลงมือทำด้วยตัวเอง ถ่ายน้ำมันในถัง ไล่ระบบเชื้อเพลิงโดยการคลายน๊อตสายรีเทิร์น ที่รางหัวฉีด
สตาร์ทเครื่อง ทุกวันนี้ก็ยังเป็นลูกค้ากันตามปรกติ

อีกหลายคันไปดับกลางทาง ทางปั๊มก็ตามไปแก้ปัญหาในได้ในที่สุดโดยไม่มีปัญหากับเครื่องยนต์

กรณีค่าซ่อมเป็นแสนบาทผมยังไม่เคยพบครับ ...
ลูกค้าโมโห , ฉุนเฉียว ผมเข้าใจว่าท่านเสียเวลา ... ตรงนั้นบอกตามตรงว่าเราไม่อาจแก้ไขได้จริง ๆ
สิ่งที่เราทำได้คือเราขอโทษจากใจจริง เราแก้ปัญหาในท่านอย่างสุดความสามารถ บนพิ้นฐานของความเป็นไปได้และมีความรู้สึกที่ดีต่อกัน
เราไม่อยากพบทางตันในการแก้ปัญหา เพียงเพราะว่าท่านวิตกจนเกินไป ... วิตกไปทุกเรื่อง
ราคาซ่อมเป็นแสน ผมว่าปัญหาก็อาจมาถึงทางตันก็ได้ครับ

ปล. ผมยกเหตุการณ์จริงมานำเสนอนะครับ ... ไม่ได้ต่อว่า , เสียดสีใคร โปรดอย่าเข้าใจผิด
ผมยกประเด็นมาเพื่อที่ในวันหน้าท่านใดเจอปัญหาแบบนี้ จะได้เข้าใจทางปั๊มบ้าง ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่