ใครเคยเจอกรณีแบบนี้มั่ง...ต่อท่อจากปั๊มวนกลับเข้าแท้งค์เหมือนระบบน้ำพุเลย ! ! !

วันก่อนผมไปเยี่ยมบ้านคนรู้จัก
เขาซื้อบ้านเป็นตึกแถวไว้ให้ลูกๆอยู่เรียนหนังสือ
ในบ้านก็เลยมีแต่พวกเด็กๆและแม่บ้านที่คอยทำกับข้าวให้พวกเด็กกิน

แม่บ้านเขาเล่าให้ผมฟังว่า ค่าไฟเดี๋ยวนี้เพิ่มจากแต่ก่อนตั้ง 3 เท่าตัว
แล้วก็บอกว่า ปั๊มน้ำ มันปั่นตลอดเวลาไม่ยอมตัด คงมีท่อรั่วอยู่ในบ้าน
ผมก็เลยไปดูที่ปั๊ม ก็เห็นปั๊มทำงานตลอดเวลาไม่ยอมตัดเลย

ผมก็ไล่ดูการเดินท่ออยู่พักนึง
แล้วก็ตกใจว่า ทำไมช่างเขาถึงเดินท่อไว้แบบนี้หนอ
ผมก็เลยรีบปิดวาล์ว 1 ให้ปั๊มหยุดทำงานไว้ก่อน

ที่เห็นแล้วตกใจ ก็คือตรงที่ผมวงสีแดงไว้
ตรงนั้น ท่อจากมิเตอร์จะโผล่ขึ้นจากพื้น เข้า 3 ทาง
แล้วแยกส่งน้ำขึ้นไปเข้าแท้งค์ตามลูกศรสีเขียว

ที่มันประหลาดคือ มีการเดินท่อน้ำออกจากปั๊มมาบรรจบตรงที่วงสีแดงนี้ด้วย
โดยมีบอลวาล์วคุมน้ำจุดนี้ไว้
แล้วตอนที่ผมไปดู ปรากฏว่า วาล์วตัวที่อยู่ในวงสีแดงนี้เปิดอยู่ และปั๊มก็ทำงานอยู่
ซึ่งก็หมายความว่า น้ำพอออกจากปั๊มก็มีการส่งวนกลับเข้าไปที่แท้งค์ด้วย
เหมือนระบบของน้ำพุหรือน้ำตกจำลองพวกนั้นเลย
ก็เลยเป็นเหตุหนึ่งที่ทำให้ปั๊มทำงานไม่หยุด ปั๊มส่งน้ำวนอยู่อย่างนั้นตลอดเวลา ! ! !
ผมได้ปิดวาล์วตัวนี้ แล้วเขียนป้ายติดไว้ว่า วาล์วตัวนี้ห้ามเปิดเด็ดขาด

แต่ปัญหามันไม่จบแค่นั้น เพราะแม้จะปิดวาล์วในวงสีแดงแล้ว
และพอเปิดวาล์ว 1 ก็ยังพบความผิดปกติอยู่คือ ปั๊มตัดต่ออยู่แทบตลอดเวลา
คือทำงานแล้วตัด ไม่ถึง 10 วินาที ก็ทำงานอีก เป็นแบบนี้ตลอด
ซึ่งก็แสดงว่า มีท่อรั่วอยู่ภายในบ้านชัดเจน
ก็เลยไม่แปลกใจเลยว่าทำไมค่าไฟถึงเพิ่มขึ้น 3 เท่า
หลังจากวันนั้น ก็ทราบว่าเขาได้เรียกช่างมาดู
แล้วเห็นบอกว่า คงต้องเดินท่อลอยใหม่

ที่ผมยกกรณีนี้มาให้ดู เพราะผมไม่เคยเห็นใครต่อท่อออกจากปั๊มแบบนี้
และก็อยากจะถามว่า มีใครเคยเห็นกรณีแบบนี้มั้ย ?
และมีใครอธิบายเหตุผลได้มั้ยครับว่า เขาต่อท่อออกจากปั๊มแล้วทำไมต้องต่อให้น้ำวนกลับเข้าแท้งค์ด้วย ?
( และดีไม่ดี น้ำก็คงมีส่วนที่ไหลย้อนกลับไปทางมิเตอร์ได้ด้วยซ้ำ เพราะไม่มีเช็ควาล์วซักตัว )
ผมเห็นแล้วก็งงจริงๆ
Facepalm
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่