การขอ schengen visa ในช่วง 3 เดือนก่อนวีซ่านักเรียน UK หมดอายุ

กระทู้คำถาม
ไม่ทราบว่าใครพอจะมีประสบการณ์การขอ schengen visa ภายในช่วง 3 เดือน ก่อนที่ UK student visa หมดอายุบ้างคะ?
ถ้าวีซ่านักเรียนหมดอายุวันที่ 14 ม.ค. 14 ยังพอจะมีโอกาสสมัครวีซ่า schengen ช่วงหลัง 15 ต.ค. 13 ได้มั้ยคะ?

โทรไปถามที่สถานทูตไทยและสวิสแล้ว ทั้งคู่ไม่แนะนำค่ะ แต่เราแค่อยากทราบว่าเคยมีกรณีนี้ที่ขอได้สำเร็จบ้างมั้ยน่ะค่ะ
มัวแต่ตั้งหน้าตั้งตาเรียน รอเที่ยวหลังจบ เลยลืมเรื่องนี้สนิทเลยค่ะ

เราวางแผนว่าจะเดินทางกลับไทยจากประเทศอื่นที่ไม่ใช่อังกฤษ ถ้าเราแนบตั๋วยืนยันว่าเราจะออกจากประเทศ schengen ชัดเจน จะพอช่วยได้มั้ยคะ? หรือถ้าใครมีวิธีไหนแนะนำ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่