เป็นพุทธ แต่เพื่อนชวนเข้าโบสถ์คริสต์ที่เมืองนอก อยากรู้ว่าเค้าคาดหวังให้เราเปลี่ยนศาสนามั้ยคะ

คือตอนนี้มาเรียนภาษาที่ซานฟรานฯ ได้ 2 อาทิตย์ ยังไม่ค่อยมีเพื่อนเท่าไหร่ แต่มีเพื่อนเป็นผู้หญิงชาวเกาหลีที่เริ่มสนิทกัน 1 คน แล้วเราชวนเค้าไปเที่ยววันอาทิตย์ แต่ว่าเค้าบอกว่าเค้าต้องโบสถ์เพราะเค้านับถือคริสต์ เราก็ไม่ได้ถามนะคะว่าคาทอลิค หรือ โปแตสแตนท์ แล้วเค้าก็ชวนเราไปด้วยกันหน่ะค่ะ

เค้าบอกว่าไปลองดูไม่เสียหายที่นั่นมีกิจกรรมให้ทำเยอะแยะ และเป็นโอกาสที่ดีที่จะได้พบป่ะเพื่อนชาวอเมริกัน แล้วบอกว่าลองเปิดใจดูก่อนสิ ถ้าไม่ชอบเค้าก็ไม่ว่าอะไร เค้าโอเค แต่อยากให้ลองไปก่อน

เราก็ถามต่อว่าถ้าไปเราต้องไปทุกวันอาทิตย์เลยหรอ เค้าบอกว่าใช่ แต่เราก็ตอบแบบรักษาน้ำใจไปว่าเราสนใจนะแต่เราขอคิดดูก่อนไว้จะให้คำตอบนะ

คือโดยส่วนตัวเราแล้วเราไม่ติดใจอะไรที่จะเรียนรู้อะไรใหม่ ซึ่งก็น่าสนใจดีนะคะ แต่เราแค่ไม่รู้ว่าถ้าไปโบสถ์คริตส์ที่เมืองนอก เค้าต้องมีข้อห้าม ข้อจำกัดอะไรมั้ย

เราเลยอยากถามว่า
1. การที่คนคริสต์ชวนเราไปโบสถ์เค้าคาดหวังมั้ยคะ ว่าจะให้เราเปลี่ยนศาสนาไปนับถือคริสต์
2. แล้วปกติเวลาไปโบสถ์คนคริสต์เค้าทำอะไรกันบ้างหรอคะ
3. แล้วคนต่างศาสนาอย่างเรา ห้ามรับศีลหรือทำอะไร ที่ต้องทำให้เปลี่ยนศาสนาหรือป่าวคะ จะได้รู้ไว้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่