จัดฟันมาปีกว่า เหล็กฟันกรามหลุด แต่อยู่ตจว.ไปหาหมอไม่ได้ ทำไงดีคะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ ปกติจัดฟัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร  
จัดผ่านมาปีกว่า ฟันเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้ว  ตอนนี้อยู่ในช่วงดึงฟันทั้งปากค่ะ
แต่ !! ไปเคี้ยวโดนหมูกรอบ  จัง ๆ เหล็กด้านใน หลุดออกมา ฟันโยกนิดหน่อย
โทรถามหมอ หมอบอกไม่เป็นไร  มาหาหมอเดี๋ยวหมอติดให้ (คุณหมอใจดีมากค่ะ)
แต่ประเด็นคือ  ตอนนี้ ขึ้นมาดูงานที่เชียงใหม่ หนึ่งเดือน กำหนดกลับกทม. ประมาณวันที่ 25 กย.นี้
แล้ววันที่ 27 ก็บินต่างประเทศอีก  เลยตั้งใจจะไปพบหมอวันที่ 26 กย.

แต่ว่าตอนนี้เจอปัญหาแล้วค่ะ
หลุดวันแรก  รำคาญนิดหน่อย ฟันโยกนิดหน่อย
หลุดวันที่สอง  เริ่มปวดค่ะ จากนิด ๆ เป็นปวดมาก โทรหาหมอ  หมอบอกให้กินยาแก้ปวด เพราะทำอะไรไม่ได้
หลุดวันที่สาม (วันนี้)  ความรู้สึกคือฟันเบี้ยวและไม่สบกันแล้วค่ะ  เคี้ยวข้าวไม่ได้เลยค่ะ เมื่อวานยังเคี้ยวได้อยู่  และก็ปวดด้วยค่ะ

คำถามคือ  ตอนนี้ควรทำยังไงดีคะ  สถานะตอนนี้คือฟันกรามมันไม่สบกันเลยทั้งสองข้าง ซ้ายขวา  ก่อนที่จะหลุดยังสบกันดีเคี้ยวข้าวได้
ไปหาหมอ ก็ไม่ได้  เกรงว่า ถ้าปล่อยไว้นานกว่านี้ ฟันจะแย่กว่าเดิมไหมคะ
หรือต้องไปพบทันตแพทย์ที่เชียงใหม่ ให้เค้าช่วยดูให้ก่อน  
แต่ก็ทราบมาว่า  จรรยาบรรณแพทย์ จะไม่ทำเคสทับซ้อนกัน
คิดไม่ออกเลย ทำไงดีคะ  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กลัวเคี้ยวข้าวไม่ได้  กลัวผอม...

ปล. ขอบพระคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่