.. รบกวนสอบการเดินทาง/ตั๋วรถไฟ ใน Benelux & France หน่อยค่ะ..

นอกจากตั๋วรถไฟ Eurail Pass Benelux + France แล้ว มีคำแนะนำเรื่องตั๋วรถไฟชนิดอื่นๆ ที่สามารถใช้ระหว่างประเทศและระหว่างเมืองมั้ยคะ

คือ agency เสนอราคาคร่าวๆ มาแล้วตกใจมากกกกค่ะ ประมาณ 14,000-16,000 บาทต่อคนอย่างต่ำสำหรับ 10 วัน (group price, second class, 10 days/2months)... ในขณะที่เพื่อนบอกว่า ตั๋วรถไฟในยุโรป (น่าจะ Europass อะไรสักอย่าง) ตก 90-120 ปอนด์ต่ออาทิตย์ ก็แค่ 4-5 พันบาทเอง

-------------------------------------
ด้านล่างคือ เรื่องราว รายละเอียดอื่นๆ ของการเดินทางและข้อจำกัด เผื่อต้องการทราบเพิ่มเติมเพื่อช่วย comment ค่ะ

เราอยู่เมืองไทย และคือเรากับเพื่อนได้สิทธิ์ที่พักราคาถูก 7 คืน ที่เมือง Knokke , Belgium ต้นเดือน พ.ย. นี้ค่ะ

โดยคิดโปรแกรมคร่าวๆ ว่า จะถือโอกาสไปประเทศใกล้ๆ แถวนั้นด้วย เพราะวีซ่าตัวเดียวกัน และไม่รู้เมื่อไหร่จะมีเงินและเวลาได้ไปเปิดหูเปิดตาไกลๆ ขนาดนี้อีก.. โดยจะไปนอก Knokke 1-2 วัน ที่เหลือ คือไป Netherlands (Amsterdam&Rotterdam) , Luxembourg และ France (Lille&Strasbourg) แล้วกลับมานอนที่ Knokke ทุกคืนค่ะ

เพื่อนมอบหน้าที่ให้เราดูเรื่อง ตั๋วรถไฟ ระหว่างประเทศและระหว่างเมืองค่ะ.. ที่เหลือเพื่อนจัดการหมด

เราเช็คกระทู้เก่าๆ แล้ว ก็ได้ข้อมูลแทบเหมือนกันหมด ประมาณว่า
-กรณีเดินทางจากไทย จะซื้อ Eurail Pass จาก agency ในเมืองไทย ..เราเลยติดต่อ agency บ้าง แต่ราคาแพงจัง
-สำหรับคนอื่นๆ ที่อยู่ยุโรปอยู่แล้ว ก็จะซื้อที่โน่น โดยบอกว่า บางทีมีตั๋วถูก.. เราลอง search net ดู ไม่ค่อยเข้าใจค่ะ ไปซื้อที่โน่นก็กลัวพลาด  เลยมาตั้งกระทู้ถามดูค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ _/\_
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่