ผมขอคำปรึกษาเรื่องค่าต้นฉบับที่ยังไม่ได้จากสำนักพิมพ์ธราธร

อยากถามเรื่องการจ่ายค่าตอบแทนครับ คือในสัญญาบอกว่าจะจ่ายให้แบ่งเป็นสองงวด งวดแรกจ่ายภายในหนึ่งเดือน งวดที่สองภายในสองเดือน นิยายของผมตีพิมพ์กับธราธรและวางแผงครบเกิน 30 วันแล้วเข้าสู่เดือนที่สอง แต่ยังไม่ได้รับตังค์เลยสักบาท แถมเมื่อกี้เข้าไปอ่านในเฟสบุ๊คส์ธราธร เจอข้อความของนักเขียนหลายคนที่เข้ามาโพสต์ถามทวงค่าต้นฉบับเหมือนกัน ผมเลยชักกลัวๆ ว่าอาจจะเกิดการเบี้ยวหรือเปล่า เพิ่งเคยตีพิมพ์กับที่นี่เป็นครั้งแรกด้วย  

เป็นไปได้ไหม ที่สำนักพิมพ์นี้อาจจะกำลังประสบปัญหาทางการเงินหรือเปล่า เลยหมุนเงินไม่ทันและทำให้จ่ายค่าต้นฉบับล่าช้ามาก ผมเลยอยากรู้ว่าที่ผ่านมา นักเขียนท่านใดที่เคยตีพิมพ์กับธราธรเจอปัญหานี้บัางไหมครับ และเคยโทร.ไปทวงค่าต้นฉบับกับทาง บก. หรือเปล่า ผมกะว่าถ้ายังไม่ได้อีกจะลองหน้าด้านโทร.ไปทวงเลย เพราะผมเองก็มีภาระต้องใช้เงินเหมือนกัน ไม่ได้แต่งให้ฟรี งานหน้าขอบายกับที่นี่ ไม่ส่งให้อีกแล้ว

ปล. ที่อมรินทร์ สถาพร แจ่มใส หรือที่อื่นๆ เค้าจ่ายค่าตอบแทนตรงเวลาหรือเปล่าครับ เผื่อผมจะได้ลองเปลี่ยนไปเสนอผลงานที่นั่นดูบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่