ถ้าจะเปลี่ยน จาน+โซ่ เองต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรเป็นพิเศษรึเปล่าครับ

กระทู้สนทนา
จากที่เคยตั้กระทู้ว่า จะเปลี่ยน โซ่-จาน ของ MTB เพราะโซ่ยืดมากตามอายุการใช้งาน
ก็เลยลองสอบถามราคาจากรา้นใขายมา ก็รู้สึกว่า ถ้าจะอัพเป็น จาน 10 เรื่องยาวกว่าที่คิด ก็เลยกะจะเปลี่ยนเป็นจาน 8 เหมือนเดิม เพราะน่าจะขี่ได้เหลือๆ เหมือนที่มีสมาชิกบอกไว้ และไม่ต้องทำอะไรมากเปลี่ยนชุดเดิมไปเลย

ก็เลยคิดว่ากะจะซื้อของมาแล้วเปล่ยน โซ่-จานเอง-ตีนผี เพราะที่บ้านก็มีชุดเครื่องมือช่าง ไขควง+ประแจ+6เหลี่ยม อยู่
จากการที่เคยลองถอดล้อหลังเอายางมาปะก็เห็นว่า ไม่น่ายากเพราะเป้นแค่การไขจานออกมาจากเบ้าดุมล้อ กับการถอดจานหน้าออกมาจากชุดบันได ที่เหลืออก็ใส่เข้าไปตามเดิม และก็ปรัค่าสลิง

แต่ ที่สำคัญ ผมต้องถามไว้ก่อนเพื่อความแน่ใจว่า

1 ในการเปลี่ยนจาน-โซ่-ตีนผีเอง มันต้องมีการใขอะไรที่พิลึก หรือไม่เหมือนชาวบ้าน และต้องใช้อุปกรณือะไรเป้นพิเศษรึเปล่าครับ  เพราะถ้าต้องใช้อุปกรณ์เป้นพิเศษจะไ้ด้ไปที่ร้านให้เขาเปลี่ยนให้

แต่ถ้าหลัก ๆ ใช้แค่ ประแจ-ไขควง-6เหลี่ยม สำหรับผมก็ไม่น่าจะมีปัญหา  

2 การใส่โซ่ใหม่เข้าไปในจานใหม่ ต้องแกะโซ่ออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่ หรือครบลงไปในจานใหม่ได้เลยครับ  ( แต่ตรงดซ่ไม่ห่วงเท่าไหร่ เพระากะว่าถ้าต้องใช้อุปกรณ์พิเศษ ร้านจักรยานแถวบ้านน่าจะได้อยู่)  

3 การตั้งโซ่ ที่เคยอ่านเจอ ให้ ตั้งโซ่ไว้ที่ จานหน้าใบใหญ่สุด และจานหลังใบใหญ่สุด   ตามนี้รึเปล่าครับ

สำหรับผมเอง ถ้าไปร้านก็สะดวกดีนะครับ แต่ พออายุเยอะขึ้น มีเวลาว่างมากขึ้น ก็รู้สึกว่า เวลาได้ทำอะไรเอง มันสนุกกว่านะครับ  
  และเห็นระบบจักรยาน ดูไม่ซับซ้อนมากนัก น่าจะพอไหว แต่ที่ห่วงก็คือพวกอุปกรณ์พิเศษนะครับ เลยต้องถามเผื่อไว้ก่อนตัดสินใจ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่