ตรวจเจอว่าเป็นเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ แม่ๆท่านใดผ่านด่านนี้มาแล้ว ช่วยแนะนำเราด้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
ขณะนี้ตั้งครรภ์ได้6เดือนค่ะ สูง155เซนติเมตร น้ำหนักก่อนตั้งครรภ์อยู่ที่ 55 และปัจจุบันนี้ที่ 61.3กิโลกรัม
มีประวัติพ่อและยายเป็นเบาหวาน...

หมอนัดตรวจเมื่อวันอาทิตย์ที่18สค. ก่อนไปตรวจ เรากินแลคตาซอยงาดำ1กล่อง+ขนมไหว้พระจันทร์บัวหิมะ1/2ลูกเล็ก
หมอให้กินกลูโคส50mg แล้วรอเจาะเลือด1ชม. ผลออกมาได้203ค่ะ จากค่าปกติไม่ควรเกิน 140...T_T

สิ่งที่เราสงสัยคือ
1. อาหารตอนเช้าที่เรากินเข้าไปมันจะส่งผลกับค่าของน้ำตาลที่ตรวจได้ไหมคะ?
อีกอย่างคือช่วงวันเสาร์เย็นเรากินช็อกโกแลตปั่นไป6ออนซ์ (ตรวจน้ำตาลวันอาทิตย์18สค.) และ
ระหว่างอาทิตย์ที่ผ่านมา เรากินขนม,น้ำส้มคั้น,โค้กเฉลี่ยอาทิตย์ละ2กระป๋อง
2. หมอนัดตรวจอีกทีวันพุธที่21สค.นี้เพื่อกินกลูโคส100mg เจาะเลือด4shot
ข้อสงสัยของเราคือระยะห่างของการเจาะเลือดครั้งแรกกับครั้งที่2 ห่างเพียง2วัน ค่าที่ได้จะมีสิทธิ์เบี่ยงเบนไหมคะ?
เราถามคุณหมอในข้อนี้แล้ว หมอบอกว่าไม่ต่างกัน แต่พอกลับมาบ้านหาข้อมูลเพิ่มเติม มีคุณแม่ตั้งครรภ์หลายท่าน
ที่ทิ้งระยะห่างการเจาะเลือดครั้งที่1และ2ไปประมาณ 1อาทิตย์ บางท่านตรวจ50mgเจอเป็นเบาหวานแต่พอตรวจ100mgกลับผ่าน

กลุ้มใจมากเลยค่ะ สงสารลูก ได้แต่บอกเค้าว่าแม่ขอโทษ แม่ผิดไปแล้ว T_T เราไม่กล้าหยิบน้ำตาลเข้าปากอีกเลย
กินข้าวกล้องก็ยังกังวล -*- แม่ๆท่านใดเป็นเบาหวานตอนท้อง รบกวนแนะนำเราด้วยนะคะว่าควรปฏิบัติตัวอย่างไร
ถ้ามีตัวอย่างเมนูอาหารด้วยก็ยิ่งดีเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่