โรคหิด ควรใช้ยาประเภทใดครับ Lymarin ใช้ทาได้มั้ยครับ

กระทู้สนทนา
โรคหิด ควรใช้ยาประเภทใดครับ Lymarin ทางร้านแนะนำให้ใช้ครับ ใช้ทาได้มั้ยครับ เป็นตุ่มสีน้ำตาลครับ กลางคืนจะคันมากๆๆเลยครับ

เลยเสริจเวบเจอมาครับ  

ยาที่ใช้รักษา

Permethrin cream 5%

ยานี้ฆ่าทั้งตัวเชื้อ และไข่ ให้ทาอาทิตย์ละครั้งสองอาทิตย์ติดต่อกันเป็นยาที่องค์การอาหารและยาของอเมริกาแนะนำให้ใช้

Crotamiton lotion 10% and Crotamiton cream 10%

Lindane lotion 1%

เนื่องจากยานี้มีผลข้างเคียงมากจึงไม่แนะนำให้ใช้เป็นยาตัวแรก จะใช้ในกรณีที่ใช้ยาอื่นไม่ได้ผล และไม่ควรใช้ในเด็ก คนที่มีประวัติชัก คนตั้งครรภ์ คนที่กำลังให้นม หรือมีโรคผิวหนัง

Ivermectin

เป็นยารับประทานจะใช้ในกรณีที่ติดเชื้อรุนแรง หรือใช้ยาอื่นแล้วไม่ได้ผล

ถามเพิ่มครับยาทานแก้กลากที่ศรีษะอันตรายมั้ยครับ   เห็นว่ามีผลต่อตับนี่คือยังไงหรอครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่