อำนาจปกครองบุตร

ขอปรึกษา เรื่อง การเปลี่ยนอำนาจปกครองบุตรค่ะ

วันนี้ญาติติดต่อไปตามสำนักทนายมาหลายที่ แต่ละที่พูดเคสนี้ ไปคนละทาง คือทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ไม่แน่ใจให้ลองดูบ้าง จึงฝากมาถามว่า ถ้าต้องการเปลี่ยนอำนาจปกครองบุตร จากบิดาฝ่ายเดียว เป็นมารดาแต่เพียงผู้เดียว

เนื่องจากต้องใช้ในการยื่นวีซ่าถาวรให้เด็กไปเรียนต่อที่ตปท. อยากทราบว่า จะเริ่มยังไงดี ใครพอมีประสบการณ์รบกวนแชร์ให้หน่อยนะคะ ตอนนี้แม่เด็กอยู่เมืองไทย เขาอยากทำเรื่องก่อนกลับหน่ะค่ะ แต่เวลาก็มีจำกัด

อย่างทนายนี่ ควรหาตามสำนักทนายความทั่วไป ใช่ไหมคะ ค่าใช้จ่าย และเวลาดำเนินการจนกว่าจะได้สิทธิมานี่ นานแค่ไหนคะ

แล้วศาลพิจารณาอะไรเป็นหลักค่ะ ถ้าบิดาไม่ได้ทำผิดร้ายแรง หรือติดยาเสพติด หรือเป็นคนล้มละลาย แต่การได้สิทธินี้ทำให้เด็กได้ไปอยู่กับแม่ มีอนาคตทางการศึกษาที่ดีกว่า อบอุ่นกว่า ข้อนี้ถือว่าเพียงพอที่ศาลจะฟังไหมคะ มีใครทำสำเร็จไหมคะ อ้อ...เด็กเองก็อยากไปค่ะ ดิฉันเห็นเด็กอยากไปอยู่กับแม่แล้วสงสารจังค่ะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่