มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการจัดลำดับชั้นทางวิทยาศาสตร์เล็กน้อยครับ

กระทู้คำถาม
เท่าที่ผมรู้ คือ มันจะจัดดังนี้
          Domain > Kingdom > Phylum/division > Class > Order > Family > Genus > Species

แต่ตอนนี้ผมกำลังศึกษาพืชชนิดหนึ่ง ใน wiki เค้าเรียงดังนี้ครับ

Kingdom: Plantae
          Clade: Angiosperms
          Clade: Monocots
          Order
          Family
          Genus
          Species

คือผมสงสัยว่า Clade คืออะไรครับ (phylum กับ Class หายไป)

ขอบคุณมากนะครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
อนุกรมวิธานของพืช ในปัจจุบันไม่นิยมจำแนกเป็น Phylum/Division ครับ ใหญ่สุดคือ Kingdom Plantae เลย
ถัดจาก Kingdom ก็มักจะลงที่ Order เลย
ส่วนระดับ Division หรือ Class นั้น ก็มีใช้อยู่บ้าง แต่การใช้งานยังลักลั่นกันอยู่ครับ
สำหรับ Clade ก็คล้าย ๆ กับ Division และ Class นั่นแหละครับ แต่พิจารณาจากกลุ่มทางวิวัฒนาการ มากกว่าลักษณะทางสัณฐานวิทยา (morphology)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่