น้องแมวไม่อึ สองวันแล้ว ทำไงดี ???

กระทู้คำถาม
เพิ่งซื้อน้องแมวมาเลี้ยงค่ะ น้องอายุ สองเดือน อยู่ด้วยกันมาสองวัน อยู่ด้วยกัน สองคน
เย้ยยยย  ยาวไปละ 555 เข้าเรื่องกันดีกว่า

น้องแมวมีปัญหาไม่ยอมอึค่ะ ตอนพาเค้ามา ก็พาไปแนะนำ กล่องปฏิบัติภารกิจลับของเค้าแล้วนะ
สอนเค้าเอามือเขี่ย ๆ ทรายดู เหมือนเค้าจะรู้นะ  ตอนสาย ๆ เราก็ลองอีกรอบ จับเค้าโยนใส่กะบะทราย
ได้ผลค่ะ เค้าเอามือเขี่ย ๆ นิดนึง น้องฉี่ (แต่ไม่กลบ) ฉี่เสร็จ เดินตัวลอย ออกมาเลยยเม่าดี๊ด๊า

เมื่อวานสังเกตุเค้าทั้งวัน เค้าก็ไม่ยอมเข้ากะบะทรายเลย ไม่อึ ไม่ฉี่
(ทั้ง ๆ ที่กินอาหารปกติ นะ เราให้น้องกิน นมแพะ กับอาหารเปียก Royal canin)
ตอนเย็น อดใจไม่ได้ เลยจับใส่กะบะทรายอีก น้องเจอทรายปุ๊บ นั่งฉี่ปั๊บเลย (ไม่อึ อีกแล้ว)
---เริ่มกังวลแล้วค่ะ ว่าเราต้องพาเค้าไปนั่งทรายทุกครั้งรึเปล่า เค้าถึงจะฉี่ จะอึ ---
เดาใจไม่ถูกเลยยยง่ะ เพราะเค้าไม่ได้แสดงท่าทีอะไรเลยนะว่าปวดฉี่อะไรเงี้ย เราเห็นเค้าเล่นซน ๆ เลย หมั่นไส้ จับใส่กะบะทรายเฉย ๆ

ลองกระตุ้นดูแล้วนะคะ ลองเอาสำลี ชุบน้ำอุ่น ลูบ ๆ แตะ ๆ ตูดเค้าดู ไม่ได้ผลเลย กระโดดหนีอีกต่างหาก

น้องซนมาก เล่นเก่ง กินเก่ง อ้อนเก่ง ตอนนี้ ไปฉี่เอง ก็เก่งละ (แอบเห็นเช้านี้ว่าเข้ากะบะทรายเอง แต่ไม่กลบเหมือนเดิม) เหลือแค่ อึ ค่ะ
สงสัยต้องทำให้ดูเป็นตัวอย่างซะละ เย้ยยยย !  

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ กลัวน้องท้องอืด ไม่สบายไปซะก่อน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่