ถามคนเชี่ยวชาญเรื่องวัวญี่ปุ่นหน่อยครับ เช่นเนื้อมัตสึซากะ

กระทู้คำถาม
ถามคนเชี่ยวชาญวัวญี่ปุ่นเช่นมัตสึซากาหน่อยครับ (สงสัยมากกกกก)
คือจากที่ผมทราบเนื้อวากิวมี4สายพันธ์ุคือ black brown shorthorn polled

พอหาอ่านดูก้พบว่าเนื้อมัตสึซากะเนี่ยเป้นพันธุ์blackเพศเมีย หรือภาษาญี่ปุ่นเรียกคุโรเกะ

เสร็จแล้วผมไปเห็นเมนูร้านกิวกิวเต้ มันแยกเนื้อมัตสึซากะ(1200฿)กับคุโรเกะ(2500฿)ออกจากกัน

บวกกับที่พูดกันว่าเนื้อมาจากจังหวัดไหน จะถูกตั้งชื่อเนื้อเป็นชื่อจังหวัด

จึงสงสัยว่า 1.เนื้อมัตสึซากะเนี่ยหมายถึงเนื้อวัวสายพันธุ์ใดก็ได้ที่มาจากจ.มัตสึซากะหรือต้องเป็นสายพันธุ์คุโรเกะเท่านั้น

และถ้าต้องมาจากสายพันธุ์คุโรเกะเท่านั้น ทำไมกิวๆเต้ถึงแยกกัน

2.เนื้อมัตสึซากะหรือโกเบหรือเนื้อวากิวทั้งหลาย ที่เค้านำมากินกันคือเนื้อส่วนไหน หรือทุกส่วนมีไขมันแทรกเหมือนกันหมด

3.เห็นเค้าบอกว่าไขมันต่ำ แต่ผมเห็นลายมันแทรกเต็มเลยไม่ใช่หรอครับ ต่ำตรงไหนเนี่ย

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่