การต่อเร้าเตอร์ 2 ตัว

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้ผมลงเน็ตของ 3BB โดยต่อเร้าเตอร์ไวเลส 1 พอร์ต และกระจายสัญญาณไวเลสให้คนในหอพักใช้ แต่มันติดตรงที่ว่าห้องท้ายๆ สัญญาณจะติดๆขัดๆ ไปไม่ถึง คำถามคือ ผมจะเพิ่มเร้าเตอร์ไวเลสอีกตัวได้ไหมคับ ในเน็ตเส้นเดียว ถ้าเพิ่มได้ต้องเซ็ตค่ายังไงครับ เร้าเตอร์ตัวแรกเป็นของ 3BB และอันที่ 2 เป็นของ TP-Link คืออยากให้เร้าเตอร์ทั้งสองตัวกระจายสัญญาณไวเลสได้ทั้งสองอ่ะครับ โดยที่เร้าเตอร์ตัวที่ 2 จะดึงสายแลนจากเร้าเตอร์ตัวที่ 1 มา อยากรู้วิธีเซ็ตค่าอ่ะคับ

อยากทำดังในรูปคับ ทำได้ไหม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ข้อไหน งง ก็ถามได้นะครับ

3. ip
ตัวอย่าง
ถ้า modem ตั้ง DHcP = 192.168.1.2 - 192.168.1.150

คุณก็ตั้ง ip ของ tp-link เป็น 192.168.1.250 ครับ
ไม่มีปัญหาเรื่องชน แน่ ๆ

2. เรื่อง Channel wireless
อย่าใช้ 12 , 13 เพราะ notebook + มือถือ บางรุ่นไม่รับ ครับ

ถ้า modem ใช้ ch 6
tp-link ใช้ 11 หรือ 1 ก็ได้ครับ

ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่