ผ่าตัดคลอดมาได้ 5 สัปดาห์แล้ว แต่ปั๊มนมได้น้อยมาก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยค่ะ
ผ่าตัดคลอดมาได้ 5 สัปดาห์แล้ว (10 มิ.ย.) ตั้งใจจะเลี้ยงด้วยนมแม่ไปเรื่อยๆ เริ่มปั๊มนมตั้งแต่ วันที่ 5 ก.ค. จนวันนี้ ก็ 2 สัปดาห์ผ่านไป ปั๊มได้วันละ 9-12 Oz. ไม่เกินนี้ (ครั้งละ 1-2 Oz.) ไม่ทราบว่าปริมาณเท่านี้ต่อวัน ถือว่าน้อยเกินไปหรือเปล่าคะ
เพราะตั้งใจ จะปั๊มเป็นสต็อกให้เจ้าตัวเล็กด้วย แต่จนถึงวันนี้ เก็บสต็อกไปได้แค่ 1 ถุง
เราใช้เครื่องปั๊ม Medela freestyle ปั๊มวันละ 6-7 รอบ รอบละ 15 -20 นาที
กินน้ำขิงอุ่น วันละหลายแก้ว กินหัวปลี กินฟักทอง กินยาประสระน้ำนม กินโมทิเลี่ยม กินขมิ้นชันแคปซูล กินแต่น้ำอุ่น ของเย็นงดเด็ดขาด
แต่ก็ยังได้แค่นี้ เริ่มกังวล ว่านมจะไม่พอให้เจ้าตัวเล็ก และกังวล ว่าทำไมแม่ๆท่านอื่นเค้าได้กันวันละ 30 -40 Oz. กัน
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ  แล้วอยากทราบว่า น้ำนมเราจะเพิ่มได้มากกว่านี้หรือเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ
กังวลจริงจัง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่