มีใครทานโมทิเลี่ยมเพื่อเพิ่มน้ำนมบ้างมั้ยคะ? อยากทราบว่าได้ผลจริงรึเปล่า

กระทู้คำถาม
เราเพิ่งคลอดน้องออกมาได้เดือนนิดๆ&ตั้งใจให้ลูกทานนมแม่ถึง 1 ขวบ แต่ปัญหาคือลูกไม่เอาเต้าเลย แต่เราอาศัยปั๊มบ่อยๆ ตอนแรกๆที่เค้าทานที่ละ 2 ออนซ์ก็พอนะคะแต่ตอนนี้เค้าเริ่มทานเยอะขึ้น เป็นทีละ 3-3.5 ออนซ์ เราเริ่มมีน้ำนมไม่พอให้ลูกทานแล้วค่ะเพราะเค้าไม่เอาเต้าเลย

ทีนี้เราทานบำรุงทั้งลูกซัด น้ำหัวปลี น้ำขิง สมุนไพรเดิ่มน้ำนมที่เค้าว่าดีเราก็ทานมาเกือบหมดแล้ว น้ำก็ดื่มวันละ 2.5 ลิตร น้ำนมก็ยังไม่ได้เพิ่มขึ้น นี่เราปั๊มวันละ 8-10 รอบเลยค่ะ ได้ครั้งละออนซ์กว่าๆถึง 2 ออนซ์ มีได้ 3 ออนซ์บ้างบางทีถ้าเว้นไว้ซัก 4 ชั่วโมง ปั๊มไม่ค่อยตรงเวลากันทุกวันนะคะเพราะเลี้ยงลูกเอง บางทีเค้างอแงมากๆต้องอุ้มตลอดก็จะปั๊มสายหน่อย

เรากังวลว่าต่อไปนมจะไม่พอให้ลูกทานแล้วเพราะเค้าทานเยอะขึ้นเรื่อยๆแต่น้ำนมเราเท่าเดิม อีกอย่างเราก็ใกล้จะกลับไปทำงานแล้ว ยังไม่มีสต็อกน้ำนมเลย เคยอ่านเจอว่าโมทิเลี่ยมสามารถทานเพื่อช่วยเพิ่มน้ำนมได้ แต่ก็มีบางกระทู้ว่ามีผลข้างเคียงกับหัวใจเราเลยกล้าๆกลัวๆที่จะลอง คือถ้าทานแล้วได้ผลจริงเราก็จะทานเพื่อลูก แต่ไม่แน่ใจว่ามีใครทานแล้วไม่ได้ผลบ้างมั้ยคะ จะได้ไม่ลอง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าค่ะ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่