ปัญหาเรื่องการเกณฑ์ทหารกับการสมัครงาน รบกวนHRหรือผู้มีประสบการณ์ทีครับ

กระทู้สนทนา
สวสัดีครับ
ผมเป็นเด็กจบใหม่ แต่ไม่ใช่จบตรีนะครับ
จบโทครับ เพิ่งจบด้านภาษาอังกฤษมาครับ
แต่ที่บอกว่าเหมือนเด็กจบใหม่ เพราะผมยังไม่เคยมีประสบการณ์การทำงานเลยครับ
หลังจากจบตรีด้านบริหารธุรกิจ(เอกIB) ผมก็ต่อโทด้านภาษาอังกฤษเพื่ออาชีพทันที
ใช้เวลาเรียน 2ปีครับ ตอนนี้จบแล้ว ระหว่าง 2ปีที่ผมเรียนโท
ผมไม่ได้ทำงานประจำครับ แต่เป็นติวเตอร์สอนภาษาอังกฤษครับ
สอนกับทั้งโรงเรียนเอกชน สถาบันกวดวิชา และสอนตัวต่อตัว

ตอนนี้เริ่มรู้สึกไม่มั่นคงกับงานติวเตอร์ที่ทำครับ เลยอยากหางานประจำทำ
จริงๆ ผมอยากทำงานสายบริหารที่เรียนมาตั้งแต่ผมจบตรีนะ
แต่ปัญหาคือตอนนั้นผมยังไม่ได้ผ่านการเกณฑ์ทหาร เลยไม่กล้าไปสมัครงานเลยเพราะคิดว่ายังไงคงไม่ได้
ตอนเพิ่งจบตรี ผมไปสัมภาษณ์กับ Toyata TMAP จนถึงรอบสุดท้าย
แต่ก็ไม่ได้ ไม่รู้ว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะผมยังไม่ได้เกณฑ์ทหารหรือเปล่า

แต่ชีวิตผมอุปสรรคมันเยอะจริงๆครับ มีเหตุการณ์ที่ทำให้ชีวิตผลิกผัน
คือ ปีหน้าอ่ะครับ เดือนพฤษภา ผมจะต้องไปเป็นทหารเลย ยื่นวุฒิก็ใช้เวลาเป็น 1 ปีครับ
ดังนั้น ตอนนี้ผมเลยยังไม่มีใบ สด. ว่าผ่านการเกณฑ์ทหาร แต่ผมอยากหางานประจำทำ

***อยากถาม HR หรือท่านที่มีประสบการณ์
บริษัทเขาจะรับพิจารณาไหมครับ หากผมยังไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร
แต่ผมสามารถทำงานได้ จนถึงพฤษภาปีหน้า ผมคิดว่าผมจะลาออก เพื่อไปเป็นทหาร 1 ปี
ตอนนี้แย่มากเลยครับ เหมือนคนตกงาน งานติวเตอร์ก็พอมีบ้างแต่ไม่เยอะ
และผมเองอยากเริ่มทำงานแบบจริงจังด้วย เพราะไม่คิดจะเป็นติวเตอร์ไปตลอด
อยากก้าวไปในสายงานบริษัท ผมควรทำไงดีครับ
ตอนนี้เริ่มจะสมัครไปบางที่แล้ว แต่ก็กลัวปัญหาที่ว่าแหละครับ ยังไม่ได้เกณฑ์ทหาร กลัวเขาจะไม่รับ
อย่างอื่นผมดีหมด TOEICได้เกือบ900 ภาษาก็ได้ ขาดแค่ประสบการณ์ทำงานกับเรื่องทหาร

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่