ใครเก็บรีวิว ของกินอร่อยๆเมืองหัวหิน ไว้บ้างครับ

อยากได้รีวิว ของกินอร่อยๆ ที่หัวหินครับ

นั่งหาอยู่นาน ไม่เจอซะที เศร้า

มีใครเก็บไว้บ้างครับผม

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
เคยหาข้อมูลไว้ในบล็อกผมครับ ผมไม่ได้ไปกินหมดทุกร้านนะครับ บางร้านก็ไม่ค่อยอร่อยสมคำร่ำลือ บางร้านก็อร่อยเกินคาด แต่ขออนุญาตไม่บอกนะครับว่าร้านไหนอร่อยไม่อร่อย คุณต้องลองไปชิมเอง

ร้านอาหารแนะนำ ชะอำ หัวหิน

1 Fifty-fifth corner ซ.หัวหิน55 ไอศกรีมโยเกิร์ต red mango ,อาหาร,

2 ก๋วยเตี๋ยวปลานายหอย เริ่มต้นที่แยกไฟแดงจุดตัดถนนเพชรเกษมกับถนนชมสินธุ์ ตรงไปทางซ้ายของแผนที่ ข้ามทางรถไฟไปตามถนน จนเจอแยกที่ไปป่าละอูและร๊อคเคสตร้าผับ ให้เลี้ยวขวาจนเจอทางแยกสุดสับสน เพราะไม่มีสัญญานไฟ ระวังรถให้ดีๆ แล้วเลี้ยวไปทางขวา จะเป็นถนนเลียบคลองชล ตรงไปเรื่อยๆอีกนิด ร้านอยู่ทางซ้ายมือ เป็นตึกแถว 2 ชั้น 3-4 คูหา นอกจากก๋วยเตี๋ยวแล้ว พวกของทอด เช่น เผือก ไชเท้า หนังปลาก็มีให้ลองชิม (ห่อหมกร้านข้างๆก็อร่อยดี แต่ขนมน้ำแข็งอีกข้างก็งั้นๆ เก็บท้องไปกินลอดช่องดีฝ่า

3 ก๋วยเตี๋ยวเป็ดเจ๊ไฝ ชอบร้านที่อยู่ตรงเลยโรงแรมสายลมไปหน่อย คนขายน่าจะชื่อแอ๊ะ รึไงเนี่ย เราว่าอร่อยกว่าเจ้าดั้งเดิม เพราะว่าเจ้าเดิมเป็นลูกสาวเจ๊ไฝ แต่ว่าจะลวงเส้นเละไปหน่อย เจ้านี้เป็นลูกสะไภ้ รสชาติเหมือนกัน ถ้าชอบเป็ดเหนียวหน่อย ต้องร้านคุณเอกอยู่เลยธนาคารไปหน่อยนึง เค้าจะเอาเป็ดมาทอดก่อนตุ๋น จะเหนียวกว่าร้านอื่น

4 ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นน้ำใสอยู่ตึกแถวฝั่งตรงข้ามธนาคารสีม่วง ใกล้กับร้านเบเกอรี่ SP เวลากินต้องใส่ซอสพริกด้วยนะ

5 ก๋วยเตี๋ยวเสันปลาตาหอย อยู่คันคลอง แต่ต้องไปเร็วหน่อยไม่งั้นคิวยาวมากๆๆๆ

6 กินแหลก ถนนเพชรเกษม บอกพิกัดไม่ถูกเหมือนกัน กินอย่างเดียว ร้านนี้อาหารรสจัดจ้าน ราคาไม่แพงค่ะ ราคามิตรภาพกว่าสไตล์คนใต้ มีอาหารหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นซีฟู้ดส์, อีสาน, ใต้, กลาง มีหมด ลองดูนะคะ เยื้องกับ Market Village ค่ะ

7 ไก่ย่างส้มตำ ร้านเจ๊บุญช่วย อยู่ถนนแนบคลองชลประทาน ซอยหมู่บ้านพลร่มหลังค่าย

8 ขนมหวานร้านแม่เก็บ ประมาณซ.94 มั้งคะ ถ้ามาจากเขาตะเกียบจะอยู่ซ้ายมือก่อนถึงมาร์เก็ตวิลเลจ หลังร้านเป็นโรงครัวทำขนมด้วยค่ะ ใช้ฟืนควันโขมงเลยแต่ขนมเราก็ว่าอร่อยบางอย่าง บางอย่างก็เฉยๆ สรุปว่าต้องชิมกันทั้งสามร้าน รู้สึกจะอยู่ตรงข้ามกินแหลก.... ถ้าจะให้ชัวร์ก็ขับตรงไปตามเพชรเกษม มุ่งหน้าลงเขาตะเกียบ แล้วมองทางขวาไว้ค่ะ ร้านจะเล็กๆ ชั้นเดียว มีป้ายไม่ใหญ่ ของอร่อยที่แม่หนูนวลชอบ เช่น เม็ดขนุนเผือก ข้าวฟ่าง ซ่อนลูก และข้าวตู

9 ข้าวต้มปลาเจ๊แมว อยู่ถนนเดชานุชิต อยู่ถนนเดชานุชิต ค่อนไปทางถนนนเรศดำริห์ ร้านอยู่ทางซ้ายมือ เป็นห้องแถวรุ่นเก่า ไปเห็นแล้วรู้เองแหละค่ะ เพราะย่านนั้นมีแต่ร้านขายของนักท่องเที่ยวทั้งนั้นเลย เจ๊แมวมีทั้งข้าวต้มเครื่อง ปลา กุ้ง หมึก หมู รวมมิตรก็ได้ สั่งเป็นเกาเหลามากินกับข้าวสวยก็ดี(แต่ที่ร้านเขาเรียกแกงจืดอ้ะ)

10 ข้าวเหนียวมะม่วงป้าเจือ อยู่ฝั่งตรงข้ามกับโรงแรมฮิลตัน ถ้าเริ่มจากตลาดโต้รุ่งให้เดิน ข้ามถนนเพชรเกษมเข้าซอยตรงข้ามตลาดมาเลย จะผ่านแยกถนนแนบเคหาสน์เดินเรื่อยมาจนสุดทาง จะเจอร้านอาหารทะเลขวางอยู่ ให้เลี้ยวขวาไปตามถนนร้านจะอยู่ทางขวามือ ขนมอร่อยทุกอย่างแต่ไปยากจัง

11 ครัวกรรณิการ์ เมนูไก่ล้วนๆ แถวสถานีรถไฟ ขนมจีนน้ำยา ไก่ทอด

12 จิตรา ซีฟู้ต บนเขาตะกียบค่ะ ปูสดๆ ตัวหย่ายๆ น้ำจิ้มรสแซ่บ พ่อครัวล่ำๆ ทั้งน้านน ซี๊ดดดด

13 ซาลาเปา เจ้าที่อยู่ริมถนนชมสินธุ์ค่ะ อยู่เยื้องๆกับปากซอยเข้าโรงหนัง

14 บ้านอิสระ บรรยากาศเป็นบ้านไม้โบราณสมัยรัชกาลที่ 5 ติดทะเลเลย จองโต๊ะไว้ล่วงหน้าดีกว่า 0 3253 0574

15 รศ.ผัดไทยหอยทอด เดินไปสุดตลาดแล้วข้ามไปอีกฟากค่ะ เส้นเหนียวนุ่ม ใส่หมูแดงแคบหมูด้วยแปลกดี ข้ามกลับมามีกะลอจี๊ป้าแดงริมถนน

16 ร้าน SP เอแคร์อร่อยมาก ถ้าจะสั่งเยอะอาจต้องสั่งล่วงหน้า

17 ร้านก๋วยเตี๋ยวนำชัย อยู่ถนนแนบเคหาสน์ค่ะ จากถนนเดชานุชิตที่อยู่ตรงข้ามซอยโต้รุ่ง ให้ตรงมาจนถึงแยกถนนแนบเคหาสน์ เลี้ยวซ้าย แล้วมองหาร้านได้เลย อยู่ด้านซ้าย เป็นห้องแถวคูหาเดียว มีป้ายชื่อหน้าร้าน ไม่ใส่ผงชูรส

18 ร้านกาแฟข้างบ้าน ริมถ.เพชรเกษม จากตลาดโต้รุ่ง ไป เขาตะเกียบ 2 km. จากหอนาฬิกา ซ้ายมือก่อนถึง รร.มินิเทล ตลาดโต้รุ่งเค้าเริ่มกัน 5 โมงเย็นครับ ขับรถมาถึงวังไกลกังวลแล้วตรงมาจนถึงไฟแดงแรกเลยไป 100 เมตรก็เห็นแล้วครับอยู่ขวามือ ถ้าเลยไปอีกไฟแดงนึงก็มีโต้รุ่งครับอยู่ซ้ายมือแต่ไม่มีของกินครับ ส่วนอาหารผมว่ามันเฉยๆนะครับก็ไม่ได้อร่อยมากมายเลย ไอติมในโต้รุ่งก็งั้นๆแหละครับ ลองไปร้านอาหารมะขามดูซิครับ ตรงไปทางเขาตะเกียบแวกลับรถใต้สะพาน

19 ร้านโกซีฟู้ด ในตลาดโต้รุ่งหัวหิน ชอบข้าวผัดปูกะหอยจ๊อ อยู่ตรงข้ามตลาดกลางคืน

20 ร้านโกทิ ตรงข้ามตลาดหัวหิน

21 ร้านครัวบ้านครู ( เขาตะเกียบ ) อยู่เลยเขาตะเกียบ ทางไปบ้านอนันตศิลาแต่ถัดไปซอยนึงค่ะ เข้าไปสุดซอยริมทะเลเลยร้านธรรมดาแต่อยู่ริมทะเล อร่อย บรรยากาศสบายๆ อาหารรสจี๊ดจ๊าดถูกใจ

22 ร้านเจ๊กเปี๊ยะ ต้มเลือดหมู ถ้าเช้าๆ ต้องร้านนี้เลย ข้าวหมูเแดง อาหร่อยเหาะ อยู่ ถนน เดชานุชิต อำเภอหัวหิน เปิด 6.30-21.00 แต่สายๆเลือดหมูอาจหมด เค้าจะเปลี่ยนเป็น หมูสะเต๊ะแทนอ่ะจ๊ะ ตอนเย็น-ค่ำเป็นอาหารตามสั่ง

23 ร้านเจ๊เขียว อยู่เขาตะเกียบ เลยชีวาศรม-บ้านดวงแก้ว มาจนถึงย่านชุมชน ร้านจะอยู่ในซอยเล็กๆด้านซ้ายมือ มีป้ายบอก

24 ร้านชมทะเล อยู่ใกล้ ๆ สนามบินหัวหิน อยู่ติดกับสนามบินหัวหินเลยค่ะ มีป้ายบอกตลอดตั้งแต่ก่อนเข้าอุโมง ร้านโปรดของใครๆหลายคนมาจากกรุงเทพฯเลยสนามบินบ่อฝ้ายปุ๊บ ชิดซ้ายเข้าซอย เข้าไปจะเห็นลานจอดรถขนาดใหญ่ร้านสวยบรรยากาศดีอยู่ริมทะเลค่ะไปตอนเย็นๆสักห้าหกโมงบรรยากาศดีค่ะ เราว่าที่ชมทะเลราคาไม่ถูกไม่แพงเกินไปนัก อาหารอร่อยพอทานได้ อาจจะไม่ถูกใจคนชอบรสจัด เอาเป็นว่าถ้าอยากนั่งสบายๆก็ใช้ได้ค่ะ บรรยากาศดี อาหารใช้ได้โดยเฉพาะต้มยำกุ้งน้ำข้น

25 ร้านชาวเล ฝั่งตรงข้ามโต้รุ่ง เดินไปจนถึงชายทะเล ถ้าเลี้ยวขวาไปทาง Hilton จะมีร้านนึงอยู่ร้านสุดท้าย รสชาติใช้ได้

26 ร้านแซ่บอีหลี อยู่หน้าค่ายนเรศวร ซึ่งเป็นค่ายตชด.ครับไม่ใช่ค่ายทหาร เจ้าของเป็นตชด.เก่าแต่ร้านขายดีมากจนต้องลาออกจากราชการมาขายข้าวเหนียวส้มตำ

27 ร้านน้องเณ อาหารทะเลฝั่งตรงข้ามโรงเรียนหัวหินวิทยาลัย

28 ร้านน้องเมย์ เริ่มต้นที่แยกไฟแดงจุดตัดถนนเพชรเกษมกับถนนชมสินธุ์ ตรงไปทางซ้ายของแผนที่ ข้ามทางรถไฟไปตามถนน จนเจอแยกที่ไปป่าละอูและร๊อคเคสตร้าผับ ให้เลี้ยวขวาจนเจอทางแยกสุดสับสน เพราะไม่มีสัญญานไฟ ระวังรถให้ดีๆ แล้วเลี้ยวไปทางซ้าย ตรงไปอีกนิดเดียว ร้านจะอยู่ทางขวามือครับ

29 ร้านแนบทะเล อาหารทะเล อร่อยๆ สดๆ อยู่ถนนแนบเคหาสน์

30 ร้านบ้านใกล้วัง ขายขนมเค้ก ชากาแฟ อยู่ใกล้ๆ ร้านบ้านอิสระ 032-531260-1 ไฮไลท์ของร้านนี้ก็ต้องยกให้ เค้กมะพร้าว ถึงแยกตลาดหัวหิน ให้เลี้ยวซ้ายไปทางชายหาด แล้วเจอแยกเล็กๆแยกแรก เลี้ยวซ้ายอีกที ผ่านเซเว่น เลยไปอีกประมาณ 200 ม. ร้านอยู่ทางขวามือ เลยร้าน Co Co 51 ไปนิดเดียว

31 ร้านบ้านปูเป็น อยู่แถวหมู่บ้านประมง แถวๆ เขาตะเกียบคะ

32 ร้านปลาทู อันนี้บรรยากาศดี อาหารก็อร่อย

33 ร้านเปิ้ล อร่อยดีค่ะ รสชาติจัดจ้านราคาน่าคบ ไปทางเขาตะเกียบ อยู่เลยไป ใกล้ๆบ้านอนันตศิลา ขับรถตรงไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอป้ายร้านเลยหัวหินมาจะถึงสามแยกที่ตรงไปเขาตะเกียบ ตรงไปทางที่จะไปเขาตะเกียบ จะเจอทางแยกซ้ายขวา ขึ้นเขาตะเกียบไปทางซ้าย แต่ไปร้านเปิ้ลซีฟู้ดให้ไปทางขวา ตรงไปจะผ่าน Seahorse Resort ทางขวามือไม่ไกล สังเกตป้ายทางซ้ายมือชี้ไปร้านเปิ้ลซีฟู้ด เลี้ยวซ้ายเข้าซอยแล้วตรงไปจนสุด ร้านอยู่ขวามือติดหาด แนะนำว่าอย่าเข้าไปจนสุดเพราะต้องถอยรถออก

34 ร้านมะขาม ตรงทางกลับรถก่อนไปเขาตะเกียบ อยู่ระหว่างทางจากตลาดหัวหินไปเขาตะเกีย อร่อยและราคาไม่แพง

35 ร้านมีชัย ตรงข้ามตลาดฉัตรไชย ติดถนนเพชรเกษมใกล้สะพานลอยข้ามถนน

36 ร้านแม่นงนุช ( ป้ายหน้าร้านเค้าเขียนร้านมีชัยนะคะ ระวังจะงง) อยู่ติดถนนใหญ่ เยื้องตลาดฉัตรไชย เคยซื้อแต่กลางวันนะ มีขนมหวานถาดๆด้วย

37 ร้านอาหารอิตาเลียน ฝั่งตรงข้ามสถานีตำรวจ พิซ่า อร่อยมาก ที่เจ้าของชื่อมาโก้น่ะ ไอศครีมก็ใช้ได้เลย

38 ร้านไอติม ที่ ชื่อ eighteen below ของหวาน อย่าลืมไปทาน ไอติม dark choc กะวนิลา อร้อย อร่อย ช่วงนี้เห็นนิยมร้าน coco51 ด้วยค่ะ

39 ลอดช่องลุงดำ อยู่ถนนชมสินธุ์ (หัวหิน 55) ก่อนถึงแยกถนนแนบเคหาสน์ มาจากวังไกลกังวล ผ่านสถานีตรวจอากาศ ชิดซ้าย เลี้ยวซ้ายผ่านตลอดที่แยกไฟแดง บ้าน+รถเข็นจะอยู่ทางขวามือก่อนถึงสี่แยก ถ้าหน้าบ้านไม่มีที่จอดรถให้เลยไปถึงสี่แยก เลี้ยวขวาไปนิดนึง แล้วมองหาซอยกว้างๆทางด้านขวา

40 สังเวียน ซีฟู๊ด อาหารอร่อย นะ รสชาดดีทีเดียว แต่ปริมาณแต่ละจานใหญ่ไปหน่อย ต้องกินหลายๆคน อยู่ทางระหว่างไปหัวหิน เลยจากชะอำไปนิดหน่อย จะมีป้ายเล็ก เข้าซอยไป ก่อนถึง ปั๊ม ปตท (เมื่อออกมาจากชะอำนะ) ริมหาดข้างโรงแรมสปริงฟิลด์ แยกซ้ายไปทางหัวหินเลี้ยวซ้ายข้างปั๊ม ปตท. ปิยะจิต ร้านนี้จานใหญ่มากกกก… ส้มตำปูม้ามาจานใหญ่จนน่าเรียกถาด อิอิ เปรี้ยวๆหวานๆ อร่อยดี โรยเม็ดมะม่วงหิมพานต์ด้วย

41 สุภัทราby the sea ร้านสวยบรรยากาศดีมาก อาหารอร่อยค่ะแต่ส่วนใหญ่เป็นอาหารไทยรสฝรั่ง ข้ามสะพานไปทางขวา(ทางไปบ้านอนันตศิลานะค่ะ) อยู่เชิงเขาตะเกียบ

42 หอยทอดร้านทางซ้ายมือจากทางเข้าหน้าตลาด ถ้าจะกินผัดไทต้องฝั่งซ้ายนะ หน้าคนขายจะเหมือนกัน เพราว่าเป็นน้าหลาน

43 อยู่เย็น หัวหิน ซอย 51 tel 032-531-191 ใกล้ๆ พระราชวังไกลกังวล

44 ไอติมเจ๊นิ อยู่แถวๆ เกือบสุดตลาดโต้รุ่ง หน้าร้านหนังสือ สังเกตุร้านที่ถ้วยเป็นรูปใบตองหนะค่ะ คิวยาวแต่ใจเย็นๆ ยังไงก็ได้ทาน เพราะแม่ค้าตักให้ตามคิวค่ะ โดยเฉพาะรสชาเย็นนี่อร่อยดีจัง

45 ร้านลั๊กกี้ซีฟู๊ด อยู่สะพานปลาชะอำ ไปจากหัวหินถึงสี่แยกชะอำเลี้ยวขวาตรงไปสุดถนนแล้วเลี้ยวซ้าย ขับเลียบหาดชะอำไปเรื่อยๆไกลพอสมควร จะเจอร้านอาหารหลากหลายร้านตรงไปจนเกือบสุดทางร้านอยู่ขวามือ โทร 081-880-7405

ขอบคุณเวป http://www.ucs1986.com/boathouse/food.htm ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลและรูปแผนที่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่