++++นอนไม่ได้เลยครับ เต็มที่4ชม. ปวดท้องจากโรคกระเพาะ และกรดไหลย้อน++++

กระทู้คำถาม
เป็นมาเกือบ2อาทิตย์แล้วครับ ที่ว่านอนได้เต็มที่ก็3-4ชม.
แล้วก็ต้องสะดุ้งตื่น เพราะมันปวดท้องกัดๆ จากกรดครับ
ต้องกระเสือกกระสน ลุกขึ้นมา หาอะไรกิน แล้วก็นั่งๆ ให้เวลาผ่านไปซักชม.-2ชม.
แล้วก็รีบไปหลับต่อ ก็ได้อีก3-4ชม.  ก็ต้องรีบลุกมาแล้วครับ มากินต่อ เพราะมันกัดท้องแทบทุก4ชม.

แต่ก่อนก็เป็นแผลลำไส้มาตั้งนานแล้วครับ เป็นๆหายๆ
มีเดือนก่อนกินน้ำแข็งเป็นว่าเล่น คิดว่าไม่เป็นไร ถ้ากินหลังอาหาร

มาคราวนี้แย่เลย
อาการคือ
กลางวันที่ตื่น แทบปกติ ไม่ค่อยปวดเลยครับ สบายๆ  แต่ถ้าหิวต้องรีบกิน
ไม่งั้นมัน ตึงๆ ท้องด้านซ้าย ปวดๆตึบๆ
และมาตอนนี้มีอีกอาการคือหิวบ่อย (ไม่รู้จะเกี่ยวกับเบาหวานป่าว เพราะผมก็ปริ่มๆแบบเป็นนิดนึงแล้ว หมอบอก
หรือว่านี่คืออาการ จะเป็นเบาหวานเต็มตัว - -)

ตกกลางคืน ผมไม่รู้จะทำตัวอย่างไรเลยครับ  คือเริ่มเป็นกรดไหลย้อนด้วย
และก็เริ่มเป็นแผลที่กระเพาะด้วย ลำไส้ด้วย
ไม่รู้จะกินอะไรดี  ทำอย่างไรดีเลยครับ  
ลองหมดแล้ว ทั้งเว้น3ชม.แล้วนอน  เว้น2ชม.แล้วนอน
ของเบาๆ เคี้ยวละเอียดๆก่อนนอน  นอนยกที่นอนด้านหัวสูง
ทำแบบนี้แล้วกรดไหลย้อน ดีขึ้นไม่ย้อน  แต่กรดก็ยังมากอยู่ดี
มันก็โครกครากไปกัดอยู่ในท้องนี่ล่ะ  จนต้องสะดุ้งตื่น  นอนยาวไม่ได้มาหลายวันละครับ

ใครมีวิธีอะไรแนะนำมั๊ยครับ  เช่นกินอะไรอยู่ท้องได้นาน
และไม่ต้องให้ท้องทำงานหนักในการย่อยตอนเรานอนด้วย ไม่งั้น กรดไหลย้อน จะเล่นงานอีก

หรือว่าวิธีที่ทำให้ไม่หิวบ่อย  อยู่ยาวๆ มีมั๊ยครับ

หรือว่าลดกรดให้มันน้อยๆ  (ผมก็กินยา แอนตาซิลเยล ยาเคลือบกระเพาะนะครับ กินมาเกือบสองอาทิตย์ก็ไม่ดีขึ้นครับ)

ตอนนี้อยากนอนครบ7-8ชม. ในทีเดียวมากๆเลยครับ
(ยาช่วยนอนหลับไม่เอานะครับ  เราหลับจริง แต่ตื่นมาหลังจากนั้น กระเพาะเหวอะหวะแน่ครับ) - -"

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่