ใช้วงเงินโอดีมาซื้อที่ดินดีไหมคะ?

ถ้าเราจะซื้อที่ดินน่ะค่ะ ยื่นเรื่องแบงค์ไปขอกู้ซื้อที่ดิน แบงค์ประเมินให้80%ของราคาที่ แต่มีค่าจัดการเงินกู้(ประมาณ2%)+ค่าจดจำนอง1%+ค่าทำประกันชีวิตอีกประมาณ4แสน คิดดูแล้วเป็น คชจ เกือบ10% ของราคาที่ดิน (อัตราดอกเบี้ยใกล้เคียงกับวงเงินโอดี คือเป็นmlr+เพราะเป็นที่ดินเปล่าจึงกู้อสังหาไม่ได้)แต่มีข้อดีคือได้ผ่อนยาวหน่อย แต่คำนวณยอดรวมแล้ว ผ่อนเสร็จตก2เท่าของราคาที่ซื้อมา

แต่เนื่องจากมีวงเงินโอดีเหลืออยู่ค่อนข้างมาก มากพอที่จะซื้อได้โดยไม่ต้องกู้ระยะยาวแบบนั้น ถ้าเราไม่กังวลเรื่องเงินหมุนเวียนในธุรกิจจะไม่พอ(เพราะตอนนี้แบงค์เพิ่มวงเงินโอดีมาให้อีก โดยไม่ต้องเพิ่มหลักประกัน หรือให้ใครค้ำ จึงไม่ห่วงเรื่องเงินหมุนเวียนค่ะ) เราควรเอาวงเงินโอดีมาซื้อแทนไหมคะ? เพราะโอดีเป็นเงินหมุนเวียนระยะสั้น แต่เราเอาไปใช้เป็นหนี้สินระยะยาว ควรมั้ยคะ? เพราะถ้าใช้โอดีซื้อ ก็ไม่ต้องมีค่าจดจำนอง+จัดการเงินกู้+ทำประกันกับแบงค์+ฟิกซ์ยอดผ่อนชำระ(เพราะบางเดือนเราสามารถส่งได้มากก็โปะ บางเดือนมีน้อยก็ผ่อนแต่ดอก)

เราคิดถูกไหมคะ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่