[[อยากรู้ค่ะ ช่วยหน่อยนะ สำคัญมากๆ]] อยากรู้ว่า "งานแต่งงาน" กับ "งานผูกข้อไม้ข้อมือ" ต่างกันตรงไหน!?!?

ตามหัวข้อเลยค่ะ  ที่อยากรู้เพราะว่า  ตอนนี้เหมือนจะตกลงกันไม่ได้ ว่าตกลงจะเป็นงานผูกข้อมือหรืองานแต่งงาน เพราะเอาจริงๆ  จขกท. ไม่รู้ถึงความแตกต่างของงานทั้ง 2 งานนี้จริงๆ  เพราะในความคิดของ จขกท ที่อยากจะทำก็คือ
งานเล็กๆ เชิญเฉพาะ ญาติพี่น้องที่สนิทสุดๆ ผู้หลักผู้ใหญ่ที่เคารพ และเพื่อนที่สนิทจริงๆไม่เกิน 5 คน
ทำพิธีทางสงฆ์และให้ญาติผู้ใหญ่ ฯลฯ  ผูกข้อมือ  ทานอาหารกลางวัน แล้วก็แยกย้าย  มีเพลงเปิดคลอตลอดงาน ไม่มีเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
แจกของที่ระลึก(หรือของชำร่วย อันนี่ก็ไม่รู้ว่าต่างกันยังไง  แต่ที่เรียกของที่ระลึก เพราะเราไม่ได้ใช้คำว่างานแต่ง ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่า )

อย่างนี้ไม่เรียกว่างานแต่งใช่มั้ยคะ

แต่ที่จขกท. สงสัยเพราะอยากรู้ว่า....
"งานแต่งงาน"  ต้องมีอะไรที่ "งานผูกข้อมือ" ไม่มีคะ  
เช่น  งานแต่งต้องมี   งานเลี้ยงตอนกลางคืน , มีเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ , มีดนตรีรื่นเริง และอะไรอีก

รบกวนหน่อยนะคะเพราะจริงๆแล้ว จขกท ก็คิดว่ามันก็คืองานเดียวกัน แต่บางคนไม่อยากใช้คำว่างานแต่ เพราะมันดู ยิ่งใหญ่และ ดูวุ่นวาย
ช่วยหน่อยนะคะ  T^T

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ความรู้ไม่มี เอาตามที่เคยเห็นนะคะ .. ที่เห็นมา ผูกข้อมือ ก็คือพิธีแต่งงานแบบหนึ่งค่ะ

งานผูกข้อมืองานเดียวที่เคยเห็น คืองานแต่งงานพี่ชายเราค่ะ
พี่สะใภ้เป็นคนเหนือ เค้าเลยไม่ได้ใช้รดน้ำสังข์ แต่ใช้ด้ายมัดข้อมือของทั้งคู่ไว้ด้วยกัน
มีแขกมาร่วมผูกกันเยอะ (เหมือนงานรดน้ำแบบภาคกลางเลยค่ะ)
อื่นๆก็เหมือนงานแต่งงานทั่วไป มีผู้ใหญ่ให้พร แล้วมีเลี้ยงฉลองต่อ ไม่ต่างกันเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่