DIY จัดสวนเองจาก 2.5 แสน เหลือ 6.5 หมื่น

ก่อนพันทิพจะเปลี่ยนโฉม ผมเคยตั้งกระทุ้โชว์ทำสวนเอง หน้าบ้านไปแล้ว

ตอนนี้ผ่านไป 8 เดือน เกือบเสร็จหมดแล้ว จึงอยากแชร์ให้เพื่อนๆ เป็นไอเดียครับ

ก่อนจะไปดูรีวิว DIY ผมขอตอบคำถาม เพื่อให้เข้าใจจุดประสงค์ก่อน เวลาดูเนื้อความจะได้ไม่มีคำถามเหล่านี้เกิดขึ้นอีก

1. ผมทำเองทั้งหมดเลยหรือ

ถ้าเป็นงานที่มิใช่แรงงาน ผมทำเองทั้งหมดคนเดียว งานแรงงานเช่น งานขนกองทรายจากหน้าบ้านไปหลังบ้าน งานขุดดิน งานถอนหญ้า เป็นต้น ที่จริง งานผสมปูนก็กะใช้แรงงาน แต่เวลาคอยไม่ได้ แรงงานไม่ว่าง กลัวว่าเวลาผ่านไปจะไม่ทันหน้าฝนเอา

ส่วนงานแรงงานที่บอก ผมจ้างคนรับจ้างทั่วไปแถวบ้าน มีแรง แต่ไม่มีฝีมือ มาทำครับ  (ไม่มีฝีมือระดับ บอกให้ขุดหลุม 40 ซม. เอาตลับเมตรให้ วัดมา 40 นิ้ว แล้วก็นั่งบ่นว่าทำไมเราให้ขุดลึกจัง)

2. ผมทำตอนไหน

ผมทำเฉพาะเวลา เสาร์หรืออาทิตย์ที่ว่างครับ ทำตั้งแต่มีแสง จนหมดแสง หรือบางทีก็ทำไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้งานตามที่ตั้งเป้าไว้

3. ใครออกแบบให้

ผมออกแบบเองทั้งหมด ยึดประโยชน์การใช้งานเป็นที่ตั้ง ความสวยเป็นรอง ความเข้ากันได้หรือสไตล์ที่ถูกต้อง อาจไม่มี 555

4. ผมเรียนก่อสร้าง เรียนออกแบบมาหรือเปล่า
ผม เรียนจบวิทย์ คอมฯ แต่ทำงานหลากหลายครับ ปัจจุบันเป็นผู้จัดการอาวุโสอยู่องค์กรแห่งหนึ่ง

ผม มีพ่อเป็นแมคกายเวอร์ครับ พ่อผมจบเพาะช่าง ท่านทำได้สารพัดอย่าง ผมเห็นมาตั้งแต่เล็กๆ เป็นลูกมือบ้าง ผมจึงมีแบบอย่างที่ดีครับ อุปกรณ์หลายอย่างก็ตกทอดมา ซื้อใหม่เองบ้างแค่ไม่กี่อย่างครับ

5. ผมโง่หรือเปล่าที่ใช้แรงงาน ไม่ยอมจ้างผู้รับเหมามาทำให้

ผมไม่โง่ครับ ผมออกแบบแล้วให้ช่างมาวัดที่ ตีราคา ทำให้สวยเหมือนแบบ (ซึ่งไม่ตรงกับปัจจุบันนัก แต่ต้นทุนพอๆ กัน) ช่างส่วนใหญ่คิดมาเกิน 2 แสนบาททั้งนั้นครับ

ผมใช้เวลาทำจนถึงวันนี้ 8 เดือนเต็มๆ ค่อยๆ ทำวันเสาร์อาทิตย์ที่ว่าง ถ้าคิดแบบง่ายๆ ผมว่าค่าจ้างผมในการลงแรง ก็เดือนละหมื่น คิดเป็นวันก็วันละหลายพันเลย 555 --> ถ้าคิดในมุมช่างทำสวน เขาใช้เวลาประมาณ 2-3 อาทิตย์ ก็ตกวันละเกือบหมื่นบาททีเดียว (หักค่าวัสดุออกแล้ว)

ดังนั้น แค่ผมทำเอง ผมก็ประหยัดเงินไปหลายบาท ผมก็เลยเลือกทำเอง ...

------------------------------------------------

ต่อไปนี้เรามาดูการทำสวน DIY กันครับ

ผมบอกได้เลยว่าทุกคนทำตามได้ ขอแค่มีเครื่องมือ มีใจ ก็พอครับ

อันดับแรกมาดูแบบกันก่อน

ผมออกแบบไว้สนุกๆ ง่ายๆ ด้วย Google Sketch up  

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่