เหตุผลที่เมเจอร์ และเอสเอฟ แจ้งต่อ สคบ เรื่องอาหารและเครื่องดื่มราคาแพง

กระทู้สนทนา
ผมเป็นคนตั้งกระทู้นี้ครับ
http://pantip.com/topic/30368290

หลังจากที่ผมตั้งกระทู้ไปได้ไม่นาน  ก็ีมีเพื่อนๆมาทั้งเห็นด้วยกับผม
และเข้าข้างทางโรงหนัง  แต่ก็ความเห็นส่วนบุคคลครับไม่ว่ากัน
หลังจากนั้นไม่นานก็เริ่มมีคนโทรไป สคบ มากขึ้น(หรือป่าว?) ผมเป็นหนึ่งในนั้น
ก็เริ่มมีข่าวว่า สคบ เรียกตัวแทนโรงหนังเข้าประชุม
ได้ผลมาแจ้งดังข่าวนี้ครับ
http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9560000057923

ซึ่งเป็นคำตอบที่ไม่มีเหตุผลเอาซะเลย
เรื่องแรกอ้างแต่ป๊อปคอร์นเอามาจากต่างประเทศ
เรื่องนี้ผมกล้าพูดได้เลยครับว่าไม่ใช่เหตุผล  ผมเป็น Corn breeder อยู่ที่บริษัทวิจัยพันธุ์ข้าวโพดแห่งหนึ่ง
ผมทำเรื่่องปรับปรุงพันธุ์ข้าวโพดผมทราบว่า  เราสามารถหาซื้อข้าวโพดป๊อปคอร์นได้จากในเมืองไทย
ไม่จำเป็นต้องนำเข้า  ส่วนเครื่องปรุงรสที่ทำให้ได้รสออกมานั้น  ในประเทศก็สามารถผลิตได้เอง
ดูได้จากมีมันฝรั่งบิดเกลียวที่โรยผงรสต่างๆมากมายในท้องตลาด
คุณสามารถหาซื้อวัตถุดิบได้ในเมืองไทยและสามารถลดต้นทุนทำให้ถูกลงได้
แต่คุณอ้างว่าลดไม่ได้เพราะนำเข้ามาจากต่างประเทศ!!!!

สอง ราคาน้ำอัดลมที่แพงกว่าในร้านสะดวกชื้อถึง 4 เท่า  
คุณไม่ได้ไปเอาน้ำอัดลมเมืองนอกมาหนิครับ  โค้กมีบริษัทผลิตในไทย
ราคาก็คงไม่แพงมากขนาดแพงกว่าข้างนอก 4 เท่าตัว

สาม คุณลดราคาตั๋วหนังไม่ได้  คุณอ้างว่าเพราะต้องมีส่วนแบ่งสัดส่วน 50% ของราคาตั๋วหนังที่จำหน่ายนี้ต้องจ่ายเป็นค่าลิขสิทธิ์ของผู้สร้างหนัง ส่วนอีก 50% เป็นค่าการบริหารจัดการ ทั้งค่าเทคโนโลยี และค่าแรงงานของพนักงานโรงภาพยนตร์
ซึ่งผมไม่ขอวิารณ์ในข้อนี้
แต่ผมรู้สึกว่าถ้าคุณจะซื้อใจผู้บริโภคคุณสามารถลดราคาตั๋วหนังได้  และอาจจะได้กำไรน้อยลงกว่าเดิมบ้างแต่คุณก็ยังกำไร
เห็นได้จากคุณสามารถสร้างเครือข่ายกับบัตรเครดิตและจัดโปรโมชั่นต่างๆเพื่อลดราคาได้  แต่คุณไม่ทำ !!!!  
แล้วไหนจะเวลามีหนังฟอร์มใหญ่เข้าคุณถือโอกาสขึ้นราคาตั๋วอีกซะงั้น
ไม่อยากจะพูดว่าในข่าวมีการอ้างถึงนโบบาย 300 บาทด้วย ซึ่งนะ  ไม่วิจารณ์ละกัน

ส่วนในข่าวบอกว่าโฆษณาไม่เกิน 5 นาที 6 นาที หรือ 6นาทีครึ่ง
รบกวนช่วยให้คนดูทุกคนเข้าไปจับเวลาได้เลยครับ
เกินทั้งหมดแน่นอนผมมั่นใจมาก  ปัจจุบันใน Facebook ของเครือข่ายต่อต้านโฆษณามหาโหดของเมเจอร์ออกมาพูดอีกครั้งแล้วว่า
โฆษณาบอกตัวหย่างหนังก็เข้าไป 40 นาที

ผมเชื่อว่าช่้วงนี้หนังฟอร์มใหญ่เข้าเยอะเด๋วพวกเราเข้าไปดูน่าจะพบเรื่องโฆษณามหาโหดนี้แน่นอน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่