ไปเจาะเลือดเขาบอกว่า"เลือดข้น"มันคืออะไรคะ

ไปเจาะเลือดตรวจสุขภาพมาค่ะ ครั้งนี้ครั้งที่ 2 เมื่อปีที่แล้วไปตรวจที่สถาบันมะเร็ง
แต่ปีนี้ไปที่ Lab แถวบ้านค่ะ เป็นแพคเกจตรวจแค่เลือดอย่างเดียว เกือบ50รายการ
ที่ Lab นี้เป็นการค้ามากค่ะ พยายามพูดให้เราตรวจอย่างอื่นเพิ่ม มันก็มีบางตัวที่เราอยากตรวจอยู่แล้ว
ก็เพิ่มไป 3-4 รายการ รายการอื่นก็น่าตรวจ แต่คิดว่ายังไม่จำเป็น เค้าก็พยายามขายไม่หยุด
จนเราต้องบอกว่า งั้นตัดตัวนี้(แพงกว่า)มาตรวจตัวนี้(ที่เค้าแนะนำ)แทนดีไหม เค้าก็เลิกเชียร์ทันที แบบ โอเคค่ะ แล้วเดินไปเลย

---เข้าเรื่องละค่ะ ^ ^"---
วัดความดัน ได้ 131/เท่าไรจำไม่ได้ค่ะ แต่ ตัวล่างเค้าบอกโอเค มีแค่เจ้า131 นี่ เค้าบอกว่าความดันค่อนข้างสูง
พอเข้าไปเจาะเลือด เลือดมันไม่พุ่งกระฉูดเข้าหลอด เหมือนปีที่แล้ว (ปีที่แล้วhealthyมากค่ะ แต่ปีนี้ฝึกทำเบเกอรี่ ไม่มีคนกินต้องกินเองT^T)
เห็นว่าเลือดเข้าหลอดค่อนข้างช้า แต่ก็พุ่งอยู่นะ หลอดหลังๆนี่ไม่ค่อยออกละ

คนเจาะเลือดเค้าบอกว่า เลือดข้นมากเลย แล้วก็พยายามจะให้เราตรวจน้ำตาลสะสมในเลือดเพิ่ม(ในแพคเกจมีกลูโคสอยู่แล้ว)
อธิบายงั้นงี้ ให้ตรวจตัวอื่นเพิ่ม

แล้วก็หมุนหลอดเลือดดู ตรงที่เลือดโดนแก้วมันมีเหมือนผลึกเล็กๆ เกาะอยู่ (พอดีตรงนั้นมันมืดเลยมองไม่ชัด)
คล้ายๆ ชงโอวัลตินด้วยน้ำเย็นพอดื่มหมดแล้วจะเห็นน้ำตาลที่ละลายไม่หมด พอนึกภาพออกไหมคะ
เค้าก็บอกว่า เห็นไหมว่าเลือดเกาะตัวเป็นผลึกเร็วมาก แปลว่างู้นงี้ๆ จะให้เราซื้อเพิ่มอีกแล้ว

ตอนนั้นเราไม่ค่อยจะเชื่อเขาแล้วค่ะ เพราะเหมือนเค้าจะขายอย่างเดียวเลย

พี่ที่ไปตรวจด้วยบางคนก็ออกมาบอกว่า เลือดเค้าใสเกินไป

เลยอยากถามผู้รู้หน่อยค่ะ ว่า
- เลือดข้น หรือใส เนี่ยะ มันเกิดจากอะไร ยังไง แล้วมันแย่มากไหมคะ เราจำเป็นต้องตรวจตามที่เขาแนะนำหรือเปล่า
- เรากำลังจะไปบริจาคเลือด(ครั้งแรก) แล้วเลือดข้นๆแบบนี้มันจะโอเคไหมคะ

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ล่วงหน้าค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เลือดหนืด คนเป็นเบาหวานเลือดจะหนืด เหมือนน้ำเชื่อม เทียบดูน้ำเปล่ากับน้ำเชื่อมแบบไหนไหลผ่านหลอดดูดได้ง่ายกว่า ก็จะคล้ายกับเลือดที่มีเกล็ดเลือดต่ำทำให้ไม่ค่อยหนืดออกไปทางใส หรือเลือดที่มีเกล็ดเลือดสูงหรือน้ำตาลสูงเลือดก็จะหนืดกว่า แล้วเปรียบหลอดดูดน้ำเป็นหลอดเลือด
เลือดหนืดจะทำให้เลือดไหลเวียนไปเลี้ยงส่วนต่างๆของร่างกายไม่ค่อยดี
กินน้ำมันปลาเป็นประจำก็หายหนืดแล้วสำหรับคนที่เกร็ดเลือดสูง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่