เล่าประสบการ์ณตรงจาก เด็กมหาลัยไม่เคยเปลี่ยนยางอะไหล่เอง อยากแชร์ความรู้สึก

ผมเป็น นักศึกษา มหาลัยเชียงใหม่คนนึง ที่พ่อซื้อรถยนต์ให้ขับ
ผมไม่มีความรู้ด้านใดเกี่ยวกับรถยนต์เลย รู้แค่ว่ามันขับยังไง แล้วก็มีใบขับขี่เท่านั้นเอง
จนวันนึง วันที่ 14 เมษา 56 ผมขับรถกำลังจะออกหน้ามอ มีมอเตอร์ไซด์พ่วงข้าง ยูเทินแล้วไม่หยุดรอรถยนต์
เฉี่ยวชนผม  ตอนแรกผมอยู่เลนของผม พอผมเห็นว่าเขาจะยูเทิน เลยหักหลบนิดนึงเพื่อความชัวร์ แล้วคิดว่าก่อนจะยูเทิน
รถมอเตอร์ไซด์เขาคงจะหันมาดูซ้ายขวา ก่อนเข้าเลน    แต่ ไม่มีเลย เขายูเทินรอบเดียวเหมือนถนนโล่ง
ผมเปลี่ยนเลนไม่ทัน เลยโดนชนด้านข้าง รถไม่เสียหลัก แต่ก็ต้องลงมาเคลีย
คุยไปคุยมาก็รู้ว่าคนที่ขับ เป็นคนไทใหญ่ ซึ่ง ผมไม่รู้จะเอาเรื่องเขายังไง และตอนนั้น ผมก็ไม่อยากเอาเรื่อง
เพราะเขามีลูกมาด้วย และเขาก็บอกว่าเขาจะไปเที่ยวสงกราต์ ซึ่ง ผมเองก็จะขับรถไปเที่ยวสงกรานต์เหมือนกัน
สุดท้ายผมก็ไม่ได้เอาเรื่องเขา แต่ผมพลาดที่ไม่ได้จำเลขทะเบียน  ตอนนั้นผมจำไม่ได้จริงๆว่ารถผม พ่อผมเขาทำประกันชั้น 1 ไว้
และผมควรจำเลขทะเบียนเพื่อให้มีคู่กรณี  แต่ผมก็ไม่ได้จำ  

สภาพรถผมมีรอยถลอกและตรงประตูยุบไปนิดหน่อย  ซึ่งส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยคิดมากกับรอยถลอก
เพราะรถผมรอยมันเยอะอยู่แล้ว เลยคิดว่าซักวันก็ต้องไปทำสีใหม่อยู่ดี

แต่มันมีปัญหาคือ ยางผมแตก หรือมันรั่วก็ไม่รู้ แต่สภาพคือบี้กับดินเลย
พอลองขับดู ผมให้เพื่อนผมดูล้อให้  เขาก็บอกว่า มันหมุนไปได้รอบนึงแล้วมันก็ นิ่ง แล้วลากไปกับดิน
แล้วค่อยกลับมาหมุน แล้วก็ลากไปอีกที  ซึ่งผมตัดสินใจจอดทิ้งไว้ในซอยหน้ามอ

จนวันนี้วันที่ 16 เมษา 56 ผมทำใจจอดไว้ที่อื่นนอกจากใต้หอผมไม่ได้ เพราะผมห่วงมาก
เลยโพสถามคนในพันทิป เรื่องเกี่ยวกับร้านซ่อมยางแถวๆมอ
กระทู้ http://pantip.com/topic/30368628/comment5

แต่ผมก็รู้ว่ายางอะไหล่กับยางที่ผมใช้มันคนละรุ่นกัน (ก่อนหน้านี้พ่อผมเคยพาไปเปลี่ยนยาง4เส้น รอบนึง)
แต่คนในพันทิปก็ยืนยันว่าขอแค่มีน๊อต4รูเหมือนกันก็ใช้ได้  

ผมเลยพาเพื่อนผม ไปลองเปลี่ยนยางอะไหล่กันเองดู  (เกิดมาชีวิต นศ. 2 คนไม่เคยเปลี่ยนยางรถเองเลย)
ก็ศึกษาจาก ยูทูป ซึ่งเซิทมั่วๆแล้วเจอ http://www.youtube.com/watch?v=pDialmA-APo
เลยลองนำมาทำตามดู   ซึ่งตอนนั้นเป็นเวลา ตี 2 ของวันที่ 16 เมษา 56
นั่งมอไซเพื่อนไปกัน 2คน เหมือนมางัดรถยามค่ำคืน =A=
ลองอุปกรณ์ทุกอย่างตามในคลิป แล้วก็มารู้สึกว่า การเอาเท้าเหยียบให้น๊อตของล้อมันแน่น ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย

ผมอยากรู้ว่าจะรู้ได้ยังไงว่า น๊อตมันแน่นหรือไม่แน่น ตอนเราใส่ยางใหม่เข้าไป
เพื่อนผมก็ว่าบอก "ก็ลองเอามือไขสิ ถ้ามันใช้มือแล้วหมุนไม่ได้ ก็แสดงว่าแน่นแล้ว" เพราะตอนเราเอาเข้าเราใช้ตีนเหยียบไง
พอผมรู้สึกว่ามันแน่นแล้วก็ค่อยขับออกจาก มอ โดยให้เพื่อนขับคุมหลังให้

สุดท้ายผมก็เอารถออกมาจากมอมาจอดไว้ที่หอได้สำเร็จ  
มันเป็นความภูมิใจเล็กๆของ นศ. คนนึงที่ไม่เคยจับอุปกรณ์ช่างเลย

แต่ต่อจากนี้ผมคิดไม่ออก ว่าจะเอายังไง  ควรเลือกข้อไหนกับรถผมต่อไปดี
1. รอคุยกับประกันว่าเขาช่วยอะไรได้มั่ง (เพราะโทรไปเขาไม่รับ เพราะเป็นช่วงเทศกาลสงกราต์) << พ่อผมเลือกอันนี้
2. เอายางเก่าไปให้ร้านแถวๆรอบๆมอ ปะให้ (ผมลองดูยาง เหมือนจะรั่วฉีกๆ 3 ที่โดยประมาณ)

มีใครพอแนะนำได้มั่งครับ

ขอบคุณพื้นที่ของพันทิปนะครับ =/\=

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่