มีใครเคยเจอ GPS แบบนี้มั้่งครับ (เครื่อง Oppo Piano + GPS test)

Oppo Find Piano พึ่งซื้อมาวันนี้ครับ ลองใช้ Google Maps ปรากฏว่ามันจับ GPS ไม่ได้ครับ (ไฟ gps กระพริบหาตำแหน่งไม่หยุด) โดยมันจับตำแหน่งได้จาก wifi หรือ mobile data เท่านั้น โดยเปิดทั้ง "Use Wireless Network" และ "Use GPS Satellites" แล้ว ผมเลยลองโหลด app GPS test มาลองปรากฏว่ามันจับสัญาณได้แปลกประหลาดดังที่เห็นในรูปครับ คือถ้าใครเคยใช้ app นี้ จุดเทาๆในรูปที่ 1 จะกระจายไปทั้งเรดาห์แล้ว ไม่ใช่มาทับที่จุดเดียวกันแบบนี้

อยากทราบว่ามีใครเจออาการของ GPS แบบนี้มั่งครับ ถ้าเป็นการผิดปกติที่ตัวเครื่องพรุ่งนี้จะได้ไปเปลี่ยนครับ

ปล. ภาพที่ capture เกิดหลังจากผม factory reset ไปแล้วนะครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่