ช่วยผมคิดหน่อยครับ ผมงง ไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์เพิ่มทุนแบบนี้
สมมติว่า ผมได้ซื้อ GEN จำนวน 50,000 หุ้น ที่ราคาหุ้นละ 1.01 ก่อนหน้านี้
แสดงว่าได้ใช้ทุน ไปประมาณ 50,500 บาท ( ไม่คิดค่าคอมนะ เพราะแค่นี้ผมก้อ งงมากแร่ะ )
หลังกระบวนการเพิ่มทุน
หุ้นเหลือจำนวน 16,667 หุ้น ที่ราคา 3.03 ในทันใด และราคาปัจจุบันเป็น 1.18 ขาดทุนทันที -61.xx%
ดังนั้น เพื่อไม่หั้ยอิ๊บอ๋ายมากไปฝ่านี้ ผมต้องเพิ่มทุนตาม โดยเขาว่ามันจะมีกระบวนการดังนี้
1. รวม par จาก 10 บาท เป็น 30 บาท โดยราคาในกระดานเพิ่มขึ้น 3 เท่า และจำนวนหุ้นลดลง 3 เท่าเช่นกัน
หมายเหตุ ดังที่ผมเห็นประจักษ์แจ้งแก่ลูกนัยน์ตาแล้ว คือกลายเป็น ราคาที่ 3.03 บาท จำนวน 16,667 หุ้น
วิธีคิด
ราคา 1.01 x 3 = 3.03
จำนวน 50,000 / 3 = 16,667
ทุนรวมก้อประมาณ =16,667 x 3.03 = 50,501.xx
ก้อประมาณนั้น
2. แจกวอแรนต์ GEN-W4 ฟรี ให้กับผู้ถือหุ้นเดิม ในอัตราส่วน 10 หุ้นสามัญ ได้ฟรี 1 วอแรนต์
หมายเหตุ
แสดงว่าผมจะได้ GEN-W4 ฟรี ( จิงหร๋าาา ) = 16,667 / 10 = 1,667 หุ้น
3. เพิ่มทุนในอัตรา 1 หุ้นเดิม มีสิทธิ์เพิ่มทุนได้ 5 หุ้นโดยต้องจ่าย .75 บาทต่อหุ้น
หมายเหตุ
แสดงว่าผมจะสามารถซื้อหุ้นเพิ่มทุนได้จำนวน = 16,667 x 5 = 83,335 หุ้น
โดยต้องเสียกะตางค์ซื้อเพิ่ม รวมทั้งหมด = 83,335 x 0.75 = 62,501.25 บาท
รวมแล้วถ้าเพิ่มทุนแล้วตอนนี้ จะมีเงินทุน = 50,500 + 62,501.25 = 113,001 บาท
(ไม่ได้คิดค่าคอมนะ เพราะเค้างง มากเลยอ่ะตัวเอง )
4. หลังจากนั้น เขาก้อจะ อุตริ แจกวอแรนต์ GEN-W4 ฟรีให้กับผู้ใช้สิทธิ์ ( หร๋าาาา ) ซื้อหุ้นเพิ่มทุนนี้
โดยหุ้นเพิ่มทุน 2 หุ้น จะได้ GEN-W4 ฟรี 1 ตัว
หมายเหตุ
แสดงว่า ผมจะได้หุ้นมหาปะลัย GEN-W4 นี้เพิ่มอีกเป็นจำนวน = 83,335 / 2 = 41,667.5 หุ้น
หมายความว่า ตอนนี้ ผมจะมี GEN-W4 รวมทั้งหมดเป็น 1,667 + 41,667 = 43,334 หุ้น
อายุ GEN-W4 = 3 ปี อืมม จ้าวก้อช่วยกันปั่นๆ หน่อยนะ
5. ขั้นตอนการลดทุน จาก 30 บาท เป็น .90 บาท
หมายเหตุ
โอ๊ยยย อะไรกันอีกหล่ะนี่ งงจะตายห่ อยู่แร้วว
ขอพักยกก่อน ขอสรุปสถานะปัจจุบันนิดนึง
หลังจากข้อ 4 ผมจะมี หุ้นสามัญ GEN = 16,667 + 83,335 = 100,000 หุ้น โดยประมาณ
และราคาต้นทุนเฉลี่ยของมันคือ = 0.82 บาท ผมคิดมั่วๆ โง่ๆ ยังงี้ครับ ไม่รู้ถูกไหม (ก้อมัน งง จิงจริ๊งงงง)
อัตราส่วนหุ้นเพิ่มทุน = 1 : 5
= (((((((((3.03 +.75)/2)+.75)/2)+.75)/2)+.75)/2)+.75)/2
= 0.82125
ถ้าคิดกลับไปเป็นจำนวนเงินคือ 100,000 x .82 = 82,000 บาท
******* อันนี้ผมคิดผิดหรือป่าวครับ หรือว่า ถ้าคิดถูกแล้ว
ส่วนต่างที่หายไปจาก 113,001 บาทนั้น ผมต้องไปตามล่าหาฝันได้ที่ GEN-W4 เอง
อ๊าววว ก้อไหนบอกว่าให้ ฟรี ฟรี ฟรี
เพียงเพื่อจะให้ได้แค่ทุนเดิมที่เคยลงไป 113,001 บาท ********
82,000 + ฝันจาก GEN-W4 = 113,001
ฝันจาก GEN-W4 = 113,001 - 82,000 = 31,000 โอ้
แล้วก้อได้ หุ้น GEN-W4 = 43,334 หุ้น
ราคาต้นทุน อันนี้ไม่รู้มันคิดยังไง เห็นบอกว่าให้ฟรี ให้ฟรี .... รู้แต่ว่า ของฟรีไม่มีในโลก .
เอาหล่ะ ชีวิตต้องเดินต่อ กลับมาข้อ 5 ลดทุนจาก 30 เป็น .90 บาท หุ้นที่ผมถืออยู่ ทั้งหมดที่คำนวน
มา มันจะกลายร่าง หรือแปลงร่าง กลายสภาพเป็นอะไรยังไงต่อครับ ราคาจะลดลงเหลือเท่าใดอี๊กก ก
ราคาทุนจะกลายเป็นเท่าใดอี๊กกกกก จะได้หุ้นแมวอะไรแถมมาอีกมั้ย
รบกวนท่านทั้งหลายช่วย บอกผม ด ด ดด๊วยยย หรือตรงไหนผมคิดอะไรผิด โปรดชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
GEN ช่วยผมคิดหน่อยครับ
สมมติว่า ผมได้ซื้อ GEN จำนวน 50,000 หุ้น ที่ราคาหุ้นละ 1.01 ก่อนหน้านี้
แสดงว่าได้ใช้ทุน ไปประมาณ 50,500 บาท ( ไม่คิดค่าคอมนะ เพราะแค่นี้ผมก้อ งงมากแร่ะ )
หลังกระบวนการเพิ่มทุน
หุ้นเหลือจำนวน 16,667 หุ้น ที่ราคา 3.03 ในทันใด และราคาปัจจุบันเป็น 1.18 ขาดทุนทันที -61.xx%
ดังนั้น เพื่อไม่หั้ยอิ๊บอ๋ายมากไปฝ่านี้ ผมต้องเพิ่มทุนตาม โดยเขาว่ามันจะมีกระบวนการดังนี้
1. รวม par จาก 10 บาท เป็น 30 บาท โดยราคาในกระดานเพิ่มขึ้น 3 เท่า และจำนวนหุ้นลดลง 3 เท่าเช่นกัน
หมายเหตุ ดังที่ผมเห็นประจักษ์แจ้งแก่ลูกนัยน์ตาแล้ว คือกลายเป็น ราคาที่ 3.03 บาท จำนวน 16,667 หุ้น
วิธีคิด
ราคา 1.01 x 3 = 3.03
จำนวน 50,000 / 3 = 16,667
ทุนรวมก้อประมาณ =16,667 x 3.03 = 50,501.xx
ก้อประมาณนั้น
2. แจกวอแรนต์ GEN-W4 ฟรี ให้กับผู้ถือหุ้นเดิม ในอัตราส่วน 10 หุ้นสามัญ ได้ฟรี 1 วอแรนต์
หมายเหตุ
แสดงว่าผมจะได้ GEN-W4 ฟรี ( จิงหร๋าาา ) = 16,667 / 10 = 1,667 หุ้น
3. เพิ่มทุนในอัตรา 1 หุ้นเดิม มีสิทธิ์เพิ่มทุนได้ 5 หุ้นโดยต้องจ่าย .75 บาทต่อหุ้น
หมายเหตุ
แสดงว่าผมจะสามารถซื้อหุ้นเพิ่มทุนได้จำนวน = 16,667 x 5 = 83,335 หุ้น
โดยต้องเสียกะตางค์ซื้อเพิ่ม รวมทั้งหมด = 83,335 x 0.75 = 62,501.25 บาท
รวมแล้วถ้าเพิ่มทุนแล้วตอนนี้ จะมีเงินทุน = 50,500 + 62,501.25 = 113,001 บาท
(ไม่ได้คิดค่าคอมนะ เพราะเค้างง มากเลยอ่ะตัวเอง )
4. หลังจากนั้น เขาก้อจะ อุตริ แจกวอแรนต์ GEN-W4 ฟรีให้กับผู้ใช้สิทธิ์ ( หร๋าาาา ) ซื้อหุ้นเพิ่มทุนนี้
โดยหุ้นเพิ่มทุน 2 หุ้น จะได้ GEN-W4 ฟรี 1 ตัว
หมายเหตุ
แสดงว่า ผมจะได้หุ้นมหาปะลัย GEN-W4 นี้เพิ่มอีกเป็นจำนวน = 83,335 / 2 = 41,667.5 หุ้น
หมายความว่า ตอนนี้ ผมจะมี GEN-W4 รวมทั้งหมดเป็น 1,667 + 41,667 = 43,334 หุ้น
อายุ GEN-W4 = 3 ปี อืมม จ้าวก้อช่วยกันปั่นๆ หน่อยนะ
5. ขั้นตอนการลดทุน จาก 30 บาท เป็น .90 บาท
หมายเหตุ
โอ๊ยยย อะไรกันอีกหล่ะนี่ งงจะตายห่ อยู่แร้วว
ขอพักยกก่อน ขอสรุปสถานะปัจจุบันนิดนึง
หลังจากข้อ 4 ผมจะมี หุ้นสามัญ GEN = 16,667 + 83,335 = 100,000 หุ้น โดยประมาณ
และราคาต้นทุนเฉลี่ยของมันคือ = 0.82 บาท ผมคิดมั่วๆ โง่ๆ ยังงี้ครับ ไม่รู้ถูกไหม (ก้อมัน งง จิงจริ๊งงงง)
อัตราส่วนหุ้นเพิ่มทุน = 1 : 5
= (((((((((3.03 +.75)/2)+.75)/2)+.75)/2)+.75)/2)+.75)/2
= 0.82125
ถ้าคิดกลับไปเป็นจำนวนเงินคือ 100,000 x .82 = 82,000 บาท
******* อันนี้ผมคิดผิดหรือป่าวครับ หรือว่า ถ้าคิดถูกแล้ว
ส่วนต่างที่หายไปจาก 113,001 บาทนั้น ผมต้องไปตามล่าหาฝันได้ที่ GEN-W4 เอง
อ๊าววว ก้อไหนบอกว่าให้ ฟรี ฟรี ฟรี
เพียงเพื่อจะให้ได้แค่ทุนเดิมที่เคยลงไป 113,001 บาท ********
82,000 + ฝันจาก GEN-W4 = 113,001
ฝันจาก GEN-W4 = 113,001 - 82,000 = 31,000 โอ้
แล้วก้อได้ หุ้น GEN-W4 = 43,334 หุ้น
ราคาต้นทุน อันนี้ไม่รู้มันคิดยังไง เห็นบอกว่าให้ฟรี ให้ฟรี .... รู้แต่ว่า ของฟรีไม่มีในโลก .
เอาหล่ะ ชีวิตต้องเดินต่อ กลับมาข้อ 5 ลดทุนจาก 30 เป็น .90 บาท หุ้นที่ผมถืออยู่ ทั้งหมดที่คำนวน
มา มันจะกลายร่าง หรือแปลงร่าง กลายสภาพเป็นอะไรยังไงต่อครับ ราคาจะลดลงเหลือเท่าใดอี๊กก ก
ราคาทุนจะกลายเป็นเท่าใดอี๊กกกกก จะได้หุ้นแมวอะไรแถมมาอีกมั้ย
รบกวนท่านทั้งหลายช่วย บอกผม ด ด ดด๊วยยย หรือตรงไหนผมคิดอะไรผิด โปรดชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ