แชร์ประสพการณ์ ใช้บัตรทองที่ รพ.

เมื่อสัปดาห์ก่อน น้องสาวแวะมาเยี่ยมเยียนที่บ้าน(เชียงใหม่) ปกติน้องเค้าทำงานอยู่ที่ภูเก็ต มาได้สักสองสามวัน ก็บ่นว่าปวดท้อง

แต่ก็ไม่มากนัก สักพักก็หาย วันรุ่งขื้นช่วงบ่ายๆ น้องก็บ่นว่าปวดท้องอีก ทีนี้ปวดมากกว่าเดิม ปวดจนทนไม่ไหว(สงสัยว่าจะเป็นไส้ติ่ง

อักเสบ) น้องบอกว่าปวดมากกว่าตอนเป็นโรคกระเพราะอีก ก็เลยพาส่งรพ. ระหว่างที่ขับรถออกมาจากบ้านกำลังตัดสินใจว่าจะไป

ที่รพ.ใหนดี ตอนแรกกะว่าฉุกเฉินแบบนี้เข้า รพ.เอกชนดีกว่ามั้ย พี่ชายที่ไปด้วยอีกคนถาม "แกมีบัตรทองไม่ใช่หรอ เอามาป่าว"

น้องสาวได้แต่ส่ายหน้า มีแต่มันหายไปนานแระยังไม่ได้ไปทำใหม่ (ทีนี้เอางัยดีหว่า ไป เอกชนก็คงเสียเงินเยอะแน่ๆ) เอาๆ ลองไป

ที่รพ.หลวงดีกว่า พี่ชายบอก เสียก็เสียไม่มาก เมื่อถึงรพ. จนท ที่ยืนอยู่ประจำหน้าห้องฉุกเฉิน ก็รีบนำรถเข็นมาให้น้องสาวนั่ง ระหว่าง

ที่เข็นไป "เป็นอะไรมาครับ" น้องสาวก็บอกปวดท้องคะ ปวดมากด้วย ...จนท.ก็เข็นรถเข้าไปห้องฉุกเฉิน แล้วให้น้องสาวนอนบนเตียง..

แปปเดียว ก็มีพยาบาลนำที่วัดชีพจร ความดันมาตรวจ แล้วให้ผมออกไปทำประวัติคนไข้

ที่หน้าห้องทะเบียนประวัติคนไข้ จนท.ก็ซักถามตามระเบียบ ชื่ออะไร บ้านอยุ่ที่ใหน ญาติมาส่งชื่อ เบอร์โทร บัตรประชาชน ระหว่าง

นั้นผมก็บอก จนท.ไปว่า บัตรทองไม่มีนะครับน้องสาวบอกหายไปนานแล้วยังไม่ได้ทำใหม่ จนท.เงยหน้าจากจอคอม แล้วบอกว่า

ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวนี้ใช้เพียงบัตรปชชก็ได้ทั่วประเทศ (โอ๊ะโชคดีแหะ) แล้วก็สามารถใช้ข้ามเขตในกรณีฉุกเฉินได้(อันหลังนี่ฟังไม่ถนัด

ว่าได้สามครั้งต่อปีหรือ หนี่งครั้งสามวันต่อปี) สักพักจนท.บอก ญาติคนไข้รอที่หน้าห้องนะครับ มีอะไรจะแจ้งให้ทราบ

มีเสียงประกาศไมค์ตามญาติคนไข้ ผมก็เดินเข้าไป พยาบาลแจ้งให้ทราบว่าผู้ป่วยเป็นกระเพราะปัสสวะอักเสบ คุณหมอกำลังให้ยาพร้อม

น้ำเกลือ เห็นสายระโยงระยาง(โล่งอกไปหน่อย นึกว่าจะเป็นไส้ติ่งอักเสบ) ระหว่างให้ยาก็แวะคุยกะน้อง น้องยังบอกว่าปวดอยุ่

นั่งคอยอยู่สักสองชั่วโมงกว่า เสียงประกาศตามญาติให้ไปรับยา จนทแผนกยาก็ยื่นยาให้พร้อมอธิบายให้ทราบ ผมถามจนท.เสียเงิน

เท่าไรครับ จนทแผนกยา(การเงิน) บอกไม่ต้องคะ ใช้บัตรทองฉุกเฉิน (ว๊าว ๆ ไม่เสียตังค์สักบาท) รับยามาพร้อมใบนัำด ว่าพรุ่งนี้

ต้องมารับการฉีดยาอีกสองวัน(ยาในถุงน้ำเกลือ) วันรุ่งขื้น ก็ไปตามนัด วันนี้เร็วหน่อย สักชม.ก็เสร็จ พยาบาลยื่นใบนัำดพร้อมให้ไป

ที่แผนกการเงิน(แผนกยา) ใจก็คิดว่าคงเสียค่ายานิดหน่อย ....ไปถึง จนท ก็แจ้งอีกพรุ่งนี้มาฉีดยาอีกวันนะคะ ...แล้ววันนี้เสียค่ายา

เท่้าไรครับ? จนทบอก ไม่ต้องค่ะ ใช้บัตรทองฉุกเฉินได้ 72 ชม ไม่เสียค่าใช้จ่าย (โอ๊ววว ความรู้ใหม่อีก) ก็เลยเดินตัวปลิวกลับบ้าน

ลืมเล่าไปนิดนึงครับ อาการน้องสาวที่วันแรกกลับมาจากรพ. สักพักก็ปวด ปวดมากจนร้องไห้ (คุณหมอบอกมาก่อนแล้วว่าอาการปวด

จะเป็นอีกสองถึงสามวัน กระเพราะปัสสวะอักเสบแล้วติดเชื้อ)

ทีนี้มาสรุปการใช้บัตรทอง 1.ปัจจุบัน ใช้บัตรปชชแทนบัตรทองได้ครับ

2.กรณีฉุกเฉินสามารถใช้ข้ามเขตได้ทุก รพ. ครับ

3.สิทธิที่ใช้การรักษาครั้งนึงได้3วัน(72ชม) ไม่เสียค่าใช้จ่าย(นอกเหนือจากนี้ต้องถาม จนทก่อนนะครับ)

##ตอนนี้เป็นการแนะนำสำหรับสุภาพสตรีนะครับอย่ามองข้าม

อย่าอั้นปัสสวะ ถ้าปวดให้รีบเข้าห้องน้ำครับ ปล่อยทิ้งไว้นานๆเมื่ออักเสบแล้วทรมารมาก(ปวดกว่าโรคกระเพราะ)

ดื่มน้ำมากๆครับ (ตัวน้องสาวปกติดื่มน้ำมากต่อวัน แต่เป็นคนนอนหลับลึก กางคืนไม่เคยตื่นมาเข้าห้องน้ำเลย นี่อาจเป็นสาเหตู

ที่กางคืนอั้นฉี่ไว้ ฉะนั้นก่อนนอนไม่ควรดื่มน้ำมาก ให้ดื่มในระหว่างวันดีกว่าครับ

******กราบขอบคุณ คุณหมอ พยาบาล ผู้ช่วยและ จนท รพ.สันทราย(เชียงใหม่)ทุกท่านครับ ที่ให้บริการและรักษาคนไข้เป็นอย่างดี

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่