เรื่องไร้สาระ ระหว่างไปรษณีย์ม.ราม กับไปรษณีย์ABAC

แต่ก่อน ส่งพัสดุที่ ปณ.ABAC(หัวหมาก) ประจำ

เป็นไปรษณีย์เล็กๆ มีเจ้าหน้าที่อยู่ 2-3 คน ข้างใน วันไหนคนเยอะก็จะแออัดมาก

ไม่เคยใช้บริการไปรษณีย์สาขาอื่นเลย ใช้แต่บริการสาขา ABAC หัวหมากตลอด

ใช้จนรู้อ่ะ ว่า ถ้าส่งของภายใน กทม. ไม่ต้องส่งแบบ EMS ส่งแบบลงทะเบียน วันเดียวถึง! (บางทีก็ 2 วัน แต่ส่วนใหญ่ จะแค่วันเดียว)

---

หลังๆมา ไปใช้บริการไปรษณีย์ม.ราม เพราะเคยได้ยินว่า ใหญ่กว่า เค้าเตอร์เยอะกว่า

ไปใช้บริการครั้งแรก "ซองก้นกว้างๆหมด --'"

ไม่ใช่หมดธรรมดานะ หมดมา 3 อาทิตย์ จะ 4 อาทิตย์แล้ว ถามพนักงานว่า ทำไมซองไม่มาสักที ??? พนักงานตอบ >> "สั่งไปแล้ว แต่ไม่มา"

เราจะส่งชีทกระดาษ A4 เราก็เลยซื้อซองแบบก้นแคบๆแทน เขาก็พยายามยัดเยียดให้เอาซองราคา 17 บาทที่มีเม็ดโฟมด้วย เราก็หลงกลเอาตามเขาบอกไปหลายครั้งละ

ครั้งต่อมา เรายืนยันเลย.. เราเอาซองก้นแคบๆนี่แหละ แค่ 4 บาท (ใส่ชีทนะ ไม่ได้หนามาก)

หลงกลซื้อซองโฟม 17 บาทไป 2 หน ตอนหลังรู้ทัน ก็ไม่ซื้ออีกแล้ว (แต่ทุกครั้งที่ไป เขาจะพยายามพูดให้เราเอาซองโฟมตลอด แต่เราจะยืนยันว่า ไม่เอา เอาซอง 4 บาทนั่นแหละ)

ต่อมา..

ไปส่ง.. ส่งที่อยู่ภายใน กทม. บอกเขา ส่งแบบ ลงทะเบียนค่ะ!

ครั้งแรก พนักงานบอก.. "ส่งแบบลงทะเบียนก็ไม่ถึงพรุ่งนี้นะ ใช้เวลา 4 วัน ถึงจะเป็นที่อยู่กทม.ก็เถอะ!!"

เราฟังพนักงานพูดแล้ว เราคิดในใจ "ทำไมตอนเราส่งที่ ABAC เขาบอก.. วันเดียวก็ถึง ><"

แต่เราอยากลองดู อยากรู้ว่าบริการเหมือนกันไหม เราก็เลยเอาส่งแบบลงทะเบียนธรรมดา ถ้าเกิดใช้เวลา 4 วันจริงๆ คราวหลังจะได้ไม่ใช้บริการอีก จะกลับไปใช้บริการที่ ABAC ดีกว่า(แต่ไกล --' แต่ก่อนพักแถวนั้น เดี๋ยวนี้พักแถวรามฯ --')

เราก็เอา Tracking Number มาตรวจสอบ ก็ถึงภายใน 1 วัน O.O

---

ครั้งต่อมา.. ที่ปณ.มอรามแหละ เราก็ไปส่ง ที่อยู่ในกทม. เราบอก "ส่งแบบ ลงทะเบียนค่ะ" เพราะครั้งก่อนส่งลงทะเบียนก็ถึงวันเดียว นี่เรารีบไปแต่เช้าเลยนะ เพราะที่ ABAC เขาเคยบอกว่า ถ้ามาส่งตอนเช้า วันเดียวก็ถึง ถ้าส่งตอนบ่ายอาจใช้เวลา 2 วัน

เราอุตส่าห์ไปแต่เช้า ให้ทันรอบเช้า พอไปถึงเค้าเต้อร์(ม.ราม) พนักงานบอก >> "ส่งแบบลงทะเบียนไม่ถึงพรุ่งนี้นะคะ ถึงประมาณ 3-4 วัน ถึงจะเป็นที่อยู่กทม.ก็เถอะ"

เราก็แบบ.. คิดในใจ.. ' เอาอีกแล้ว.. พูดเหมือนพนักงานคนก่อนเลย นี่พนักงานคนละคนกับครั้งก่อนนะ '

พอเราทำหน้าลังเล ก็พูดย้ำอีกนะว่า.. "ไม่ถึงนะวันเดียว ต้องใช้เวลา 3-4 วัน"

แต่เราไม่คล้อยตาม เราบอก.. "เอาลงทะเบียนธรรมดานั่นแหละค่ะ ถึงจะ 3-4 วันก็ช่าง"

ปรากฏ ได้ Tracking Number มา เราเอาไปเช็ค "แค่วันเดียว!! ผู้รับก็ได้รับแล้ว!! o.O"

เราอยากรู้จริงๆ รายได้จากไปรษณีย์ต่างๆนี่ พนักงานเขามีส่วนได้เสียด้วยไหม ??? หรือเขาได้แค่เงินเดือน..

ทำไมเรารู้สึก เจ้าหน้าที่สาขาม.ราม พยายามจะยัดเยียดให้เราเสียเงินแพงๆ ทั้งค่าซองและค่าส่ง ต่างจากเจ้าหน้าที่ที่ ABAC เลย ที่เขาจะแนะนำเราดีๆ ให้เราเสียค่าส่งน้อยที่สุด
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่