ลูกสาวสอบติดสัตวแพทย์ ไม่ทราบว่ารายได้และงานที่รองรับดีไหม

กระทู้คำถาม
ลูกสาวสอบติดสัตวแพทย์ ไม่ทราบว่ารายได้และงานทีรองรับดีไหม
คนส่วนมากบอกว่ารายได้ไม่ดี งานหนัก และเรียนตั้ง6 ปี
ลูกไม่มั่นใจว่าตัวเองชอบหรือเปล่า ตอนนี้ลังเลอยู่ รบกวนขอ
ความคิดเห็นเพื่อนๆด้วย
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
พูดถึงสถาบันที่ยอมรับ ประกอบด้วย จุฬาฯ เกษตร มหิดล ขอนแก่น เชียงใหม่ และ ม.เทคโนโลยีมหานคร ครับผม

พูดถึงเรื่องการเรียน ถามว่าเรียนหนักมั้ย ตอบได้เลยว่าหนักมากๆ เรียนเต็มเวลาตั้งแต่ปี 1 ยัน ปี 6
และเป็นวิชาท่องจำเกือบทั้งหมดครับ ถ้าเกลียดการท่องจำคงเรียนไม่ไหวนะ
ต้องคลุกคลีกับสัตว์หลากหลายชนิด ไล่มาตั้งแต่ หมา แมว นก หนู ปลา หมู ไก่ แพะ แกะ วัว ควาย ม้า
ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบสัตว์จะลำบากเวลาฝึกงานและลงปฏิบัติจริงครับ
นอกจากนี้ เรียนคณะสัตวแพทย์นอกจากจะต้องรักสัตว์และ ยังต้องใจแข็งด้วยเช่นกัน
การเรียนในคณะนี้เลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องเจอกับสัตว์ทดลองมากมายหลายชีวิต ต้องทำใจรับให้ได้ครับ (แต่ก็ไม่ได้โหดร้ายมากมาย)

พูดถึงเรื่องงานหลังจบออกมา งานมีเยอะมากๆครับ แต่ละงานก็ให้ผลตอบแทนต่างกันไป

1. เป็นหมอ ในที่นี้หมายถึงเป็นลูกจ้างตามคลินิกหรือโรงพยาบาลสัตว์ครับ รายได้มีตั้งแต่ 18,000 - 25,000 ขึ้นไป ได้ถึง 50,000 ก็มีแต่ต้องเจ๋งจริง งานหนัก โดยมากจะทำงาน 6 วัน/สัปดาห์ วันละ 8-9 ชั่วโมง บางโรงบาลเปิด 24 ชั่วโมงอาจต้องมีเข้าเวรเป็นกะ

2. เป็นสัตวแพทย์ผู้ควบคุมฟาร์ม อันนี้จะแตกต่างจากงานเป็นหมอ โดยจะเป็นผู้ที่เฝ้าระวังโรคที่จะเข้าสู่ฟาร์ม สั่งกำจัดสัตว์กรณีเกิดโรคระบาด
เก็บตัวอย่างส่งตรวจโรค ส่งรายงานให้กรมปศุสัตว์ สั่งซื้อยา อาหาร คำนวณผลผลิต คำนวณรายได้ต้นทุนกำไรของฟาร์ม เรื่องรายได้ไม่แน่ใจครับ ไม่ได้ทำสายนี้

3. ทำงานบริษัท ได้แก่ เป็นผู้แทนขายผลิตภัณฑ์ เช่น ยา อาหารสัตว์ ผลิตภัณฑ์เวชภัณฑ์ ครุภัณฑ์ต่างๆ งานแบบนี้รายได้ดีครับ เพื่อนผมทำงานปีเดียว ซื้อรถ ซื้อคอนโดได้เลย และรุ่นพี่หลายคนที่เป็นเซลล์นานๆจะมีทุนสามารถออกมาทำธุรกิจอื่นๆได้ นอกจากเป็นผู้แทนขายก็คือ เป็นที่ปรึกษาทางวิชาการให้กับบริษัท ตรงนี้รายได้จะไม่ดีมากเท่าผู้แทนขายครับ

4. รับราชการ เช่น เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย ทำงานกรมปศุสัตว์ ฯลฯ

5. เปิดโรงพยาบาลหรือคลินิก อันนี้เป็นกิจการของตัวเอง ก็อาจจะเหนื่อยในการต้องจัดการ แต่รายได้ดีครับ คุณจึงเห็นคลินิกและรพ.สัตว์เปิดกันเยอะแยะมากมาย รายได้ผมถามเพื่อนที่เปิดอยู่ตจว. เปิดเป็นรพ.เล็กๆมีหมอสองคน รายได้ไม่หักค่าใช้จ่ายอยู่ที่ประมาณ 100,000

5. สุดท้ายก็ไปทำอย่างอื่นเลย (55555+) เช่น สอนพิเศษ เป็นแอร์ สอบนักบิน เรียนต่อหมอ เรียนต่อทันตะ ไปบวช ฯลฯ

ผมจบสัตวแพทย์มา 2 ปีแล้วครับ ถามว่าตอนเรียนหนักมั้ย หนักมากกกกกกกกแต่ผมรักและสนุกกับมันมากๆครับ
เรื่องรายได้ยอมรับว่าอาจจะน้อยเมื่อเทียบกับวิชาชีพอื่นๆ แต่ผมก็รักวิชาชีพนี้อยู่ดี ยังมีความสุขที่ได้ทำหน้าที่คนตัวเองอย่างเงียบๆต่อไปครับ
ขอให้น้องเลือกทางชีวิตที่เหมาะสมกับตัวเองให้ได้นะครับ และมีความสุขกับสิ่งที่เลือกครับ

"การรักษาหมาที่มีความซื่อสัตย์และกตัญญูนั้น ดูจะดีกว่าการรักษาคนที่ไม่มีความกตัญญูเสียอีก"
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่