ไปอ่านกระทู้นี้มาแล้วมีคำถามครับ พวกขั้นเทพภาษาเยอรมันเชิญหน่อยครับ

คือ ผมบังเอิญไปอ่านกระทู้นี้มา http://pantip.com/topic/30181744
แล้วเห็น คห. ที่ 2-1 เค้าเขียนภาษาเยอรมันทิ้งไว้ยาวเลย ขออนุญาติก๊อปมานะครับ

Ach! Wieder mal labert jemand hier nur dummes Zeug! Nichts als heiße Luft!! Was für einen Schwachsinn manche Leute  in der Welt rumposaunen können! Große Klappe und nichts dahinter! (  Kopfschütteln)

Deutsch ist ÜBERHAUPT eine der schwierigsten Sprachen der Welt.  Sie hat extrem komplizierte Regeln und man kann aus dem Grund nicht einfach sich selbst Deutsch beibringen. Wenn das tatsächlich so wäre, wäre das Goethe Institut wohl arbeitslos, oder?? Man kann DEFINITIV nicht deutsch einfach so durch Filme schauen lernen, das haunt nie und nimmer hin! Wenn ich solchen Beitrag lese, das regt mich sowas von auf!

Man darf ruhig eine große Klappe haben, aber es muss was dahinter strecken!

Beweis uns doch mal dein Können! Herzlichen Dank für deine Antwort im Voraus!

แต่แปลกง่ะ ดั๊นไม่มีคนถามว่า จริงๆที่เขียนมาย๊าวยาวเนี่ยแปลว่าอะไรมั่ง (พอดีผมอยากรู้ แถมอยากเห็นปน แหะๆ เม่าเริงร่า) แบบว่าผมเพิ่งเริ่มเรียนภาษานี้เองเลยล่ะครับ เลยต้องอาศัยอากู๋ช่วยแปล แต่ก็ไม่เข้าใจทั้งหมดอยู่ดี

แถมหลังๆมานี้ชอบมีคนออกมาบอกว่า ตัวเองเก่งภาษาเยอรมันมั่ง ไม่ก็บอกว่า เคยเรียนภาษาเยอรมันแล้ว ไม่เห็นยาก (แต่สำหรับผม มันหินเรียกอากงเลยนะ เหอๆ เกินพ่อไปเลย เม่าเซย์โน) เพราะงั้นเลยอยากถามคนที่ได้ภาษานี้ (โดยเฉพาะพวกที่ชอบบอกว่าตัวเองเก่งภาษาเยอรมันสุดๆแบบ คห. 2 ในกระทู้นั้น หรือคนอื่นๆพวกที่ชอบบอกว่า เคยเรียนแล้วภาษาเยอรมันงั้นๆ ผมน่ะมันยังระดับอ่อน เลยอยากเห็นขั้นเทพชิวๆพวกนี้มาตอบให้ดูหน่อย เค้าล้อเล่น) หรือจะสมาชิกท่านที่เขียน คห. นี้เองก็ได้ครับ ช่วยแปลที่ เค้าเขียนไว้ให้หน่อยได้มั้ยอ่ะครับ?

ผมอยากเข้าใจว่า จริงๆแล้วเค้าเขียนว่าอะไรบ้าง แล้วถ้าจะตอบโต้กลับไปเป็นภาษาเยอรมัน ควรจะตอบยังไงครับ? พอดีอยากเรียนรู้น่ะครับ แล้วก็รอเฉลยมาหลายวัน ไม่มาซะที แหะๆ ขอบคุณคร้าบบบ เม่าอ่านหนังสือพิมพ์
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่