ขอความคิดเห็น ..วิศวะ เคมี ป โท ระหว่าง วิศวะเคมี ป โท จุฬา กับ TGGS มจพ.

กระทู้คำถาม
ผมเครียดจริงๆครับ คือขณะนี้ผมได้ศึกษาอยู่วิศวกรรมเคมี ในระดับปริญญาตรี

และผมได้ทำการตัดสินใจแล้วว่า จะศึกษาต่อในระดับปริญญาโท

และในเร็วๆนี้ ผมกำลังจะต้องตัดสินใจแล้ว ว่าผมจะเลือกเรียนที่ไหน

ระหว่าง วิศวเคมี ป โท จุฬา และ TGGS-CPE(Chemical and process engineer)

ในส่วนตัวผม ผมมองว่า วิศวะเคมี ป โท จุฬา มีข้อดี หลายๆอย่าง
แต่ TGGS-CPE ก็มีข้อดีมากมายเช่นกัน ...

แต่ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง จนตัดสินใจไม่ได้จริงๆ

ผมได้ทำการปรึกษาจากทั้งรุ่นพี่ที่ได้ศึกษาทั้ง 2 ที่แล้ว แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้สักที

เชื่อว่าหลายคนน่าจะเคยประสพกับปัญหาการตัดสินใจเรื่องศึกษาต่อ

ยังไงอยากให้ช่วยแชร์ประสบการณ์ ให้ได้รับฟังหน่อยนะครับบ ...(ถ้ามีผู้ที่สำเร็จการศึกษาช่วยแนะนำจะดีมากๆครับ)

ซึ่งเป้าหมายที่ผมต้องการจะศึกษาต่อ คือ
1.ผมอยากพัฒนาความรู้ให้มากกว่านี้ เพราะเชื่อว่าที่ได้จากในระดับปริญญาตรี ยังไม่แข็งพอที่จะมีโอกาสร่วมงานกับบริษัทชื่อดังที่ใฝ่ฝันไว้
2.ผมอยากมีเวลาในการพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษให้มากกว่านี้ เพราะรู้สึกตัวช้าไปในระดับปริญญาตรี
3.ผมอยากมีโอกาสร่วมงานกับบริษัทที่ผู้ที่สำเร็จการศึกษาจากภาควิชานี้ใฝ่ฝัน ในเส้นทางของ Oil&gas
4.ผมอยากมีโอกาสก้าวหน้าในหน้าที่การงานในอนาคต และมีงานที่มั่นคง ..

น่าจะประมาณนี้ ขอความคิดเห็นด้วยครับ ผม ..

ปล.สำหรับท่านที่ยังไม่รู้จัก TGGS ติดตามได้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้ได้เลยครับผม
http://rfthai.blogspot.com/2009_05_01_archive.html

...
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
ผมขอแนะนำให้พิจารณาจากตัวอาจารย์ที่ปรึกษาเป็นหลักครับ เพราะมีความสำคัญมากต่อโอกาสสำเร็จการศึกษา โอกาสการได้งานทำ โอกาสที่จะได้ความรู้ใหม่ โอกาสที่จะได้ผลงานทางวิชาการ ฯลฯ โดยให้ดูจาก

1. คุณภาพและความถี่ในการตีพิมพ์ผลงานของอาจารย์
2. บทความทางวิชาการที่พิมพ์นั้น มีชื่อร่วมกับลูกศิษย์หรือไม่ (อ.บางคนชอบพิมพ์แบบฉายเดี่ยว)
3. อัตราการสำเร็จการศึกษาของลูกศิษย์ในที่ปรึกษาร้อยละเท่าใด และเวลาเฉลี่ยกี่ปี (อ.บางคนแทบไม่เคยสอนใครจบเลยก็มี)
4. นโยบายการปกครองลูกศิษย์และบุคลิกภาพ บางคนโหดมากชอบคนขยัน บางคนเก่งมากแต่ทำงานเข้ากันไม่ได้
5. Field ที่อาจารย์ถนัด

ข้อ 1 และ 2 และ 5 หาได้จากอินเตอร์เน็ตเนี่ยแหละครับ
ข้อ 3 จริง ๆ หาจากอินเตอร์เน็ตก็พอได้ แต่ถ้ามีคนรู้จักก็จะดีมาก
ข้อ 4 นี่ต้องถามจากศิษย์เก่า ศิษย์ปัจจุบันเท่านั้น แต่ประสบการณ์ของผมบอกว่า มันพอจะประเมินได้จากประเทศที่อาจารย์จบมา ถ้าญี่ปุ่นก็มักจะให้ทำงานหนัก ต้องขยันและทุ่มเทมาก ๆ ทำงานเร็ว ถ้าอังกฤษก็จะคล้าย ๆ กันแต่มีอารมณ์ขันและยืดหยุ่นกว่า ถ้าอเมริกามักจะทฤษฎีหนักหน่วง ผมไม่เหมารวมนะครับ แต่ประสบการณ์ผมมันเป็นแบบนั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่