ภัยศาสนา --> พระ(แกล้ง)ธุดงค์ แกล้งขอน้ำดื่ม และขอเงิน

ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา  ผมได้ขับรถไปเที่ยวแถว ๆ จังหวัดเพชรบูรณ์ พิษณุโลก  แพร่ น่าน มาครับ
วันเสาร์  ประมาณ บ่าย ๆ ขณะที่ขับจาก หล่มสัก จะขึ้นไปพิษณุโลก ณ จุด A  

ผมได้พบกับพระ 3 รูป ในเส้นทางเดียวกันกับรถวิ่ง และโบกไม้ โบกมือ พร้อมทำท่าเหมือนยกขวดน้ำขึ้นดื่ม
ผมก็เข้าใจว่า พระท่านเดินทางไกลน้ำคงหมด  พอเหลือบมองกระจกหลัง เห็นว่าไม่มีรถตามมา เลย เบรคตัวโก่ง
และถอยกลับไปหาพระทั้ง 3  รูป

และผมก็รีบน้ำน้ำเปล่า 3 ขวดไปถวาย พร้อมทั้งถามอีกว่า พอหรือไม่ ถ้าไม่พอจะได้ให้เพิ่มไป แต่ไม่กล้า
ให้เยอะ เกรงว่าท่านจะหนัก   ท่านบอกว่าพอแล้ว และก็ให้พร  อภิวาทะนะสี.... จนจบ พอจะผมจะก้าวขาจากไปท่านก็เริ่มบทสนทนา

พระหัวหน้า : เอ่ออ คือว่าโยม แบบนี้นะ เมื่อคืนฝนตกหนัก กลดอาตมาได้รับความเสียหาย
                   คืออยากจะใคร่รบกวนท่านผู้มีจิตศรัทธา ช่วยหน่อยได้มั๊ย หลวงพ่อจะเดินไปกาญจนบุรีด้วย
                   (อารัมภบทยาวกว่านี้  แต่ใจความประมาณนี้ครับ)

ผม:   ได้ซิครับ ว่ามาเลย จะให้ผมช่วยยังไง
         (ในใจก็เริ่มสงสัย  พระที่ไหนนี่ เราไม่เคยปวารณาตนเป็นโยมอุปัฏฐากด้วย มากล้านั่นขอนี่ได้ยังไง)

พระหัวหน้า:  ก็อยากจะได้กลดแทนอันเก่าอะนะ  ก็จะได้ถือว่าช่วยทำบุญทำกุศล  

ผม:  แล้วยังไงครับ  ให้ผมไปซื้อที่ร้านสังฆภัณฑ์กลับมาให้ท่านใช่มั๊ยครับ  ได้ ๆ ครับ
       (สายตาเหลือบไปเห็นพระรูปท้ายแถว ยกขวดน้ำขึ้นกระดก  ตะลึงเล็ก ๆ พระจริงหรือนี่ ยกน้ำขึ้นได้กระดกด้วย ประหลาดใจ)

พระหัวหน้า: โอ้ย ไม่ต้อง ๆ ลำบากโยม  เดี๋ยวอาตมาเดินธุงดงค์ไปเรื่อย ๆ เจอร้านที่ไหน อาตมาก็ซื้อเอง ขอเป็นปัจจัยละกัน

ผม:  (อึ้ง ไปสองวิ) เอ่ออ ได้ครับหลวงพ่อครับ นี่ครับ  
       (ผมยื่น ไป 300 บาท  ในใจ นึกว่าพระ 3 รูป สบทบทุนไปรูปละ 100 เดี๋ยวท่านคงมีส่วนอื่น ๆ อีกมาเพิ่มเติม)

พระหัวหน้า: โอ้ยโยม  300 บาท ไม่พอหรอก  กลดอันละ 800 บาท  ขอเป็น  800 อย่างน้อย ได้มั๊ย

ผม:  (ผม เริ่มมั่นใจพระ ปลอมแหง ๆ นอกจากขอใครที่ไม่ใช่โยมอุปัฏฐากแล้ว มีต่อรองราคา ด้วย)  
        งั้นหลวงพ่อครับเอางี้ หลวงพ่อไม่รับ 300 งั้นผมให้เบอร์โทรหลวงพ่อไว้  ถ้าหลวงพ่อไปถึงร้านสังฆภัณฑ์ที่ไหนเมื่อไหร่  
        ยื่นเบอร์โทรผมให้ที่ร้าน  และให้เค้าบอกผมเลยว่ายอดเงินเท่าไหร่  จะ  800 จะ 2400 เดี๋ยวผมโอนผ่านเน็ตให้ที่ร้านเอง
        โอนได้ 24 ชั่วโมง หลวงพ่ออยากได้กลด อยากได้อะไรก็บอกทางร้านได้เลย หลวงพ่อไม่ต้องลำบากกำเงินด้วยนะครับ

พระหัวหน้า: (อึ้งไปสามวิ) ลำบากโยมเปล่า ๆ  เป็นปัจจัยดีกว่านะ  แต่ถ้าโยมไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรนะ (แล้วบ่นอะไรต่อไม่ทราบ)

ผม:  งั้นผมไม่สะดวกครับ  ผมเสนอช่วยท่านเต็มที่ ท่านอยากได้กลด แต่ท่านจะรับเป็นเงิน ผมไปล่ะ

----------------------------------------

กลับมาขึ้นรถ ในใจก็คิดว่า  น่าจะพระหลอกหาเงิน  พระจริงที่ไหนเค้าขอกันแบบนี้ แถมต่อราคาด้วย
ตะขิดตะขวงใจพอสมควร  อยากรู้ว่าพระจริง พระปลอม
--------------------------------

พอมาวันนี้ วันจันทร์ ประมาณ บ่าย ๆ เหมือนกัน  ขับกลับจากแพร่ ลงมาอุตรดิตถ์ เพื่อจะเข้ากรุงเทพ ตรงจุด B

เข้าโค้งแว๊บมาเจอพระสองรูป ผมก็โพล่งออกมากับเพื่อนที่ไปด้วยว่า
เอ ... ชุดนี้จะเป็นแบบเมื่อวานซืนมั๊ยนี่  
พอพูดจบ เท่านั้นแหล่ะ เห็นพระ โบกมือทำท่ายกขวดน้ำมาดื่มเพื่อขอน้ำ
เอ้ยท่าคุ้น ๆ นี่ ท่ายกน้ำแบบนี้

พอขับไปใกล้ ๆ ใช่เลย !!!  หัวหน้าแก๊งชุดเดิม  ใส่แว่นด้วย หน้าเหมือนกันเด๊ะ จำได้ ๆ
ไหนว่าจะไปเมืองกาญไง  คนละทิศกันเลย

คราวนี้มีรถตามหลังมา และเป็นโค้งด้วย  เสียดาย  หยุดไม่ได้ครับ
อยากจะยูเทิร์นกลับไปถ่ายรูปถ่ายวีดีโอมาหน่อย จะแกล้งทำเป็นไม่เคยเจอ แล้วอัดวีดีโอมาให้ดู
แต่เสียดายยูเทิร์นไกลมากครับ เลยไม่ได้กลับไป

---------------------------
ผมได้บทสรุปแน่นอนว่า
พระจริงหรือปลอมไม่ทราบ แต่พระหากินแน่นอน หลอกลวงผิดศีลแบบนี้

-----------------------------------------

หากินแบบนี้ วันนึง 10 ราย ก็ 8000 บาทแล้วนะครับ
ท่านใดรับผิดชอบได้  ฝากช่วยจัดการด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่