แมวตัวผู้บ้านอื่น ชอบมากัดแมวตัวผู้ของเรา เกือบทุกวัน กัดถึงบ้านเลย ทำไงดีคะ

เนื่องจากว่า แมวตัวผู้เรา ยังไม่ได้ทำหมัน แต่ว่า เขาก็ไม่ติดตัวเมียเลยนะคะ
ไม่เคยออกไปหง่าว ติดแม่ ยังดูนมแม่อยู่เลยค่ะ อายุเกือบขวบแล้ว

แล้วมีแมวบ้านอื่น พึ่งจะย้ายมาใหม่ อายุแก่กว่าแมวเรา
เจ้าของเขาเคยจูงมากินหญ้าหน้าบ้านเรา เราเลยเคยได้เล่นกับเขา
เหตุนี้เอง แมวตัวนั้น เลยรู้ว่าบ้านเราก็มีแมวตัวผู้อยู่อีกตัว

เขาจะมาดักรอแมวเราเดินออกมากินหญ้าหน้าบ้านประจำ
เขาจะดักรอข้างบ้าน พอแมวเราเดินออกมาไม่ระวังตัว
เขาจะมาชาร์ต จัดที่ด้านหลัง กัดที่ข้อเท้าขาหลังตลอด
กัดแต่ตรงจุดเดิม เขี้ยวจมเกือบทะลุเลยค่ะ
ก็รักษามาตลอด ไม่หายสักที เพราะอาทิตย์นึง จะโดนกัดเต็มๆ 2-3 ครั้ง

เบื่อมากเลยค่ะ กลัวขาแมวเรา จะเป็นเรื้อรัง จนรักษาไม่หายสักที
แมวบ้านอื่นตัวนั้น เขายังไม่ได้ทำหมัน แล้วก็ไม่เคยไปบอกเขาด้วย
ว่าแมวเขามากัดแมวเราเกือบทุกวัน เพราะกัดแม่แมวเราด้วย
เจ้าของแมวตัวนั้น เป็นคนใต้ ซึ่งนิสัยแรงมาก ถ้าไปพูดได้สร้างศัตรูโดยปริยายแน่ๆ

มาเฝ้าทั้งกลางวัน กลางคืน มากัดแมวเราที่ส่วนหน้าบ้านเราเองตลอด
บางครั้งแมวเราต้องวิ่งหนี เตลิดออกไปริมถนนเลย เกือบโดนรถเหยียบตั้งหลายครั้งแล้ว

กลุ้มใจมากเลยค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่