จะหาหนังสือ Life of PI มาอ่าน อยากถามว่าควรเลือกฉบับแปลหรืออังกฤษดีครับ?

พอดีผมดูหนัง Life of PI แล้วเกิดชอบตัวหนัง แต่มีหลายคนก็บอกว่าหนังสือน่าสนใจกว่า
ทีนี้ผมก็ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงนัก แต่อยากจะเรียนรู้ภาษาไปในตัว

เลยอยากจะสอบถามว่า ถ้าเวอร์ชั่นแปล มีของคนไหนแปลได้ดีๆ อ่านแล้วรู้สึกเหมือนฉบับภาษาอังกฤษมั้ยครับ?
แล้วถ้าเป็นเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ เขามีการใช้ศัพท์ยากๆ เยอะมั้ยครับ กลัวเยอะแล้วแปลไม่ไหว

ถ้าไม่มีศัพท์ยากเยอะก็ว่าจะซื้อฉบับภาษาอังกฤษเลยน่ะครับ
รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
เท่าที่เคยเห็นตัวเล่มเป็นๆ ฉบับภาษาอังกฤษ  เคยเห็นแต่ของสำนักพิมพ์mariner books

มีแบบเล่มเล็กกับเล่มใหญ่ขึ้นมานิดนึง  แต่เนื้อในเท่าที่เปิดๆดู คิดว่าคงเหมือนกันมั้งครับ

แต่อาจจะทำรูปเล่มให้กะทัดรัดขึ้น ส่วนที่จขกท. ไปดูมาไม่แน่ใจว่าใช่ของสำนักพิมพ์นีี้หรือเปล่านะครับ

ถ้าใช่ก็คงจะเป็นแบบที่กล่าวไว้ แต่ถ้าไม่แน่ใจว่ามันต่างกันยังไง แนะนำลองถามพนักงานดูเลยครับอมยิ้ม01
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่