ถ้าในกรณีจ้างพรักงานขายของตลาดนัดเชิดเงินแล้วชิ่งหนีไปจะตามยังไงได้บ้างครับ แล้วจะป้องกันอย่างไร?

ผมกำลังคิดจะเปิดสาขาเพิ่มเป็นการขายของตลาดนัด พอดีจะจ้างคนเพิ่มก็หาจากในเน็ตนี่แหละครับ
ตอนแรกคิดว่าปัญหาอาจจะอยู่ที่การกินส่วนต่างของส่วนลด เช่น จดบัญชีว่าลดให้ลูกค้า ซื้อ 2 ชิ้น แต่จริงๆ ไม่ได้ลดทตรงนี้ผมพอทำใจได้
พอดีมีพี่มาเตือนว่าระวังนะเงินไม่เข้าใครออกใคร ก็เลยคิดว่าจะมีการแบบวันดีคืนดี ชิ่งเงินทั้งหมดละไม่มาขายอีกเลยล่ะทำไง

คือตอนนี้ผมขายของตลาดนัดครับ เรื่องเครื่องเก็บเงินแบะระบบต่างๆ กล้องวงจร ไม่มีเลยครับ ใช้คนล้วนๆ
ปัญหาคือ ถ้าวันขายดีๆ ยอดขายพุ่ง เงินในกล่องเงินทอนนี่จะเยอะมาก พันปลายๆจนถึงหลักหมื่น มันอาจจะล่อตาล่อใจมากจนอาจจะให้คนตัดสินใจผิดๆ พี่ผมบอก ผมยังไม่ได้วางแผนว่าจะเข้าไปเก็บเงินตอนไหนบ้าง
ถ้าพนักงานหยิบไปพัน 2 พัน ตรวจสต๊อกก็จะรู้ แต่ถ้าชิ่งเลยหายหัว ติดต่อไม่ได้จะทำอย่างไรครับ

ถ้าไม่มีกล้องวงจรปิดก็ไม่มีหลักฐานอะไรจะไปแจ้งความ อะไรที่ใช้เป็นหลักฐานได้บ้าง
ก่อนทำงานต้องมีสัญญาอะไรพิเศษไหมครับ สิ่งที่ควรจะขอตอนสมัครงานควรมีอะไรบ้างครับ หรือวิธีที่จะป้องกันการเกิดเหตุการณ์แบบนี่
ที่ผมคิดไว้ก็มี
1. สำเนาบัตรประชาชน กะ ทะเทียนบ้าน
2. วันแรกกะจะไปส่งที่บ้านเพื่อดูที่อยู่ (ถ้าอยู่หออาจจะย้ายไปไหนก็ได้)

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี่จริงๆเอาหลักฐานอะไรยืนยันได้บ้างครับ หรือมีวิธีดีๆที่ทำให้เค้าไม่คิดที่จะทำหรือไม่กล้าทำแบบนี่ไหมครับ
คือผมไม่รู้ว่ากังวลมากไปไหม แต่คนที่ผมหามาก็มาจากคนที่ไม่เคยเห็นหน้า ไม่รุ้จักหัวนอนปลายเท้า ก็อดห่วงไม่ได้
ยังไงก็ขอความเห็นทุกๆคนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคห.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่