ลุยเดี่ยวตามฝัน ครูอาสาที่อมก๋อย ❤

กระทู้นี้จะเล่าเรื่องราวความประทับของ การลุยเดี่ยวตามฝันไปเป็นครูอาสาที่อมก๋อย.
ขอย้ำค่ะว่า ขาไปไปคนเดียว แต่ขากลับ กลับเป็นฝูงค่ะ ได้เพื่อนได้พี่ได้น้องกลับมาเต็มเลยค่ะ
ขออนุญาติแนะนำตัวเองก่อนนะคะ เราชื่อเฟรินนะ เขียนว่า เฟ-ริน หรือ เฟิน เลยก็ได้ค่ะ

เราเองก็เหมือนหลายๆคนที่มีความฝันอยากไปเป็นครูดอย อยากมากกกกกกกกกกกกกกกกกก.
แต่พอเรียนจบ ทำงานก็สนุกสนานกับการใช้ชีวิต เอนจอยกับสังคม เที่ยว กิน ทำกิจกรรมต่างๆ
จนเราเกือบจะลืม หรือเรียกว่าลืมความฝันของเราไปเลย จนเราเจอกระทู้นึงในพันทิปนี่แหละ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ <<< เค้าไปเป็นครูอาสาที่อมก๋อยมาแหละ
เห้ยยยยย !! เค้าไปโครงการที่เราติดตามอยู่พอดีเลย
เอาว่ะ !! เข้าเว็บโครงการเลยค่ะ รับสมัครครูอาสาไปทาสีโรงเรียนที่ห้วยแห้ง อมก๋อย 30คน
ช่วง 29 พฤษภา - 1 มิถุนา 2558  สมัครเลยค่ะ ไม่ถงไม่ถามใครเลย สมัครก่อนกลัวไม่ได้ไป
งานก็ยังไม่ลา เราสมัครช่วงสิ้นเดือนเมษาค่ะ สงกรานต์ก็เที่ยวหนัก ปาร์ตี้หนักไปนิด เงินทองก็ไม่ค่อยจะมี
แต่อยากไปมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก (ก.ไก่สิบล้านตัวเลยค่ะ) อดขนมอดกินจุบจิบเอาก็ได้ว่ะ
ค่าสมัครเข้าร่วมโครงการ 1500 บาทนะคะ รายละเอียดอ่านในสปอยนะคะ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
จากนั้นก็ลางานค่ะ ลางานด้วยสายตามุ่งมั่นจริงจัง "นายคะ สิ้นเดือนจะขึ้นดอยไปเป็นครูอาสา ขอลางานนะคะ จ่ายเงินเรียบร้อยแล้ว"
และก็ทำการชวนเพื่อน ชวนเพื่อนตัวเอง เพื่อนของเพื่อน สารพัดเพื่อนสารพัดจะชวน สุดท้ายก็ไม่มีใครไป ไปคนเดียวก็ได้.
เฟรินถือคติที่ว่า ความฝันเรา เราก็ควรจะทำด้วยตัวเราเอง ถ้ามัวแต่รอคนอื่นแล้วเมื่อไหร่จะได้ทำ ❤
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่