ห้ามเล่นซ่อนแอบช่วงเวลาโพล้เพล้ ผมไม่เคยเชื่อ จนได้มาเจอเรื่องที่ต้องจำจนตาย

กระทู้สนทนา
ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ ชายแดนติดริมแม่น้ำโขง มองจากฝั่งเรา จะเห็นฝั่งลาว
อายุก้อ ย่าง 31 ละ โดนส่วนตัวไม่เคยเจอผี หรือวิญญาณ  แต่เรื่องที่จะเราต่อไปนี้
ผมก้ออยุ่ในเหตุการณ์ ทั้งสองครั้งสองครา มันค่อนข้างติดอยุ่ในความทรงจำแบบแนบแน่
มาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับ
สมัยเด็กประถม ทุกคนน่าจะเคยเล่นซ่อนหา กันบ้างนะครับ แต่เรื่องที่ผมจะเล่าต่อไปนี้ ผมว่าน้อยคนนักที่จะเจอ
คนต่างจังหวัดเค้าถือนะครับ ห้ามเล่นซ่อนหาตอนใกล้มืด เวลาโพล้เพล้
แต่พวกผมก้อไม่สนใจ แอบเล่นกันเกือบทุกวัน แต่ว่าวันนี้ไม่เหมือนทุกวัน
เพราะเราย้ายมาเล่นในวัดครับ ที่ที่เคยเล่นประจำ โดนเด็กทีาโตกว่าแย่งไป พวกเราเลยมาเล่นในวัด
เล่นไปเล่นมา มันก้อนานอยุ่ จนน่าจะใกล้ค่ำแล้ว ก้อเลยบอกกันว่าตาสุดท้ายนะ ใครเป็นก้อจบ
ตานี้ ไอ้เอเป็น พอมันหันหลังปุ๊บ พวกผมก้อพากันวิ่งกลับบ้านหมดเลย
กะแกล้งมันให้มันหา แต่ไม่นึกว่าการแกล้งไอ้เอ ครั้งนี้ กลับทำให้พวกผมจำไปจนตาย
พอผ่านไปซักพัก มีผุ้ใหญ่บ้านประกาศออกไมค์ว่า ไอ้เอมันโดนผีหลอก ตอนนี้กำลังอยุ่ที่บ้านหลวงพี่มาบอก
ผมได้ยินแค่นั้น รีบวิ่งไปบ้านมันเลย พอไปถึง มีคนเยอะมาทุกคนกำลังมองมาทีเอ
สภาพมันไม่ต่างอะไรกับคนบ้า มันพูดอยุ่คนเดียวว่า ผีหลอกข้อย ผีหลอกข้อย
ผมมันร่วงหมด นั่งสั้น  แล้วก้อบอกว่า ข้อยกลัวแล้ว ข้อยกลัวแล้ว จนหลวงพ่อ มาถึงเอาน้ำมนต์สาดใส่มัน
แล้วหลวงพ่อก้อท่องคาถาสักพัก แล้วพ่นใส่มันไอเอ มันถึงค่อยๆเย็นลง
พวกผุ้ใหญ่ก้อเลยถามมันว่า มันเป็นอะไร โดนผีที่ไหนหลอกมา ไอ้เอมันยังไม่หายสั่น แต่พอเล่าได้ มันก้อเลยเล่าให้ฟังว่า
มันไปเล่นซ่อนหากับพวกผม และเด็กๆในหมู่บ้านในวัด พอตาสุดท้ายมันได้เดินหาทุกคน แต่ก้อไม่เจอใครเลย
มันคิดว่าพวกผมกลับบ้านไปแล้ว มันเลยกำลังเดินกลับบ้าน ระหว่างนั้น มันเห็นคนวิ่งอยุ่หลังต้นโพธิ์ มันเลยคิดว่าต้องมีคนแอบอยุ่แน่ๆ
มันเลยจะแกล้งซะหน่อย เลยค่อยๆย่องไปหลังต้นโพธิ์ พอย่องไปทางขวา เสียงคนก้อวิ่งไปทางซ้าย พอมันย่องไปทางซ้าย เสียงคนก้อวิ่งไปทางขวา
รอบต้นโพธิ์อยุ่สักพัก ที่นี้ไปมันบอกว่า มันไม่ย่องแล้ว แต่มันวิ่งสวนทางไปเลย กะให้ชนกะคนนั้นพอดี
แต่แล้วสิ่งที่มันเจอนั้นกับไม่ใช่คน มันเป็นเส้นผมที่ย้อยลงมาพัดกับใบไม้ที่พื้นดิน
แล้วพอมันมองชึ้นไปที่ต้นโพธิ์ มันก้อเห็นผีกำลังเอาเท้า เกาะที่กิ่งต้นโพธิ์แล้วก้อเอาผมลากกับใบไม้
เท่านั้นแหละ มันก้อร้องออกมา แล้วก้อวิ่งไปหาหลวงพ่อที่กุฎิ แล้วพอหลวงก้อพามันมาบ้าน
ทุกคนเลยลงความเห็นว่า ผีที่ไอ้เอเห็นหน้าจะเป็นเปรต มาขอส่วนบุญ แต่มันกลับทำให้ไอ้เอเกือบตายเพราะกลัว
พวกผมก้อเลยซวยไปด้วย โทษฐานเล่นซ่อนหาตอนมืด แถมกลับบ้านไม่บอกเพื่อนอีก โดนสั่งงด
ห้ามออกจากบ้าน เป็นอาทิตย์ ตั้งแต่วันนั้นมา พวกผมเลิกเล่นซ่อนหากันเลย กลัวจัด ไม่มีใครกล้าไปไกล้ต้นโพธิ์ต้นนั่นอีก
ขนาดผ่านมานานแล้ว ผมยังจำหน้ามันตอนนั้นได้เลย ถ้าเป็นผม คงสลบอยุ่ตรงนั้น น่ากลัวจริงๆครับ
เพื่อนๆก้อระวังนะครับ บอกลูกๆหลานๆด้วย ช่วงโพล้เพล้ เป็นช่วงอันตราย ระวังตัวดีๆ ผีจะมาครับ
ถ้าฟีดแบคดี จะมาเล่าอีกเรื่อง เรื่องนี้ ก้อน่ากลัวครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่