[CR] [Review 10 Days in Taiwan] แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวในไต้หวัน

กระทู้รีวิวนี้เป็นความประทับใจส่วนตัวของเจ้าของกระทู้นะคะ เพราะไต้หวันสถานที่ท่องเที่ยวตามธรรมชาติแบบที่เจ้ากระทู้ชอบมีเยอะมากมายเหลือเกิน ทริปนี้มีค่าใช้จ่ายแค่ค่าตั๋วเครื่องบินไป-กลับ คนละ 15,000 บาทไปกับคุณแม่ และเสียค่าทำวีซ่า ซึ่งง่ายมาก นอกนั้นคุณญาติที่ไต้หวันรับผิดชอบทั้งหมดคะ ทริป 10 วันฟรีที่ไต้หวันของเรามีอะไรมั่งนั้น ขึ้นอยู่กับความพอใจของญาติเราคะ ที่พยายามจะชวนเราออกไปเที่ยวทุกวัน ทั้งสนุกทั้งเหนื่อย
นานาจักรยาน
[1] 九族文化村 หรือ Formosa Aboriginal Culture Village สวนสนุกหมู่บ้าน9ชนเผ่า เมืองหนันโถว ราคาค่าตั๋วแพงมาก

กรี๊ดกร๊าดกันใหญ่เลยคะ เมื่อคุณญาติบอกว่าจะพาเรามาดูซากุระ ถึงจะไม่ได้ไปที่หลักๆของที่ชมซากุระ เหตุเพราะช่วงเทศกาลรถติด แต่ที่นี่ก็สวยไม่แพ้กันนะคะ

เนื่องจากว่าที่มีเป็นสวนสนุก แต่อายุของคนที่มาด้วยไม่อำนวย เราเลยต้องเล่นคนเดียว ชอบเครื่องเล่นตัวนี้มาก ปกติเราเรียกมันว่า Tower shot คะไปที่ไหนก้เล่นที่นั่น เสียวดี

อันนี้ คุณญาติบังคับจะให้เล่นให้ได้คะ แต่ไม่เอา แค่ไม่เปียกน้ำก็หนาวจะแย่แล้ว

ที่นี้มี กระเช้าลอยฟ้าคะ ทั้งแบบฟรีรวมในตั๋ว กับแบบเสียตัง๕ือีกที เราจะนั่งกระเช้าขึ้นไปข้างบนคะ จะมีประวัติหมู่บ้านของชนเผ่า Paiwan ให้เราได้ชมกัน

การแสดงของชนเผ่าทั้ง 9 ในไต้หวันคะ

นอกจากนั้น ที่นี่ยังมีการ์ดให้เราเขียนติดบอร์ดด้วยนะคะ แหม....นึกว่าอยู่ที่เกาหลีซะอีก

ออกมาจากตรงนั้น เราแห่มาฝั่งเครื่องเล่นเด็กกันก่อน เล่นกันสักพัก ก็แวพมาขึ้น Mono rail กับ Royal Train ชมดอกซากุระ

เราอยู่ที่นี่กันจนเย็นคะ เพราะหลัก หกโมงเย็นเป็นต้นไปที่นี่จะเปิดไฟให้ดอกซากุระคะ สวยมาก

หมดวันกับการเที่ยวที่สวนสนุกคะ อิ่มไปตามๆกัน ทั้งคุณแม่คุณลูก ขากลับฝนเริ่มปรอยๆ เราแวะตามรายทางแต่จำชื่อสถานที่ไม่ได้

[2] Chingjing Farm หรือ 清境農場 เมืองหนันโถว
วันนี้เช้าเราออกเดินทางไปที่ฟาร์มเลี้ยงแกะคะ ก่อนจะถึงฟาร์ม คุณญาติบอกว่าจะจอดรถให้เราถ่ายรูปวิวข้างทาง มันสวยมาก อย่างกะปราสาทในเทพนิยายแน่ะ

หน้าบ้านของฟาร์มแกะ น่ารักมาก

ใครมาไต้หวัน แนะนำให้พกสมุดโน้ตเล้กๆมาสะสมสแตมป์ด้วยนะคะ สังเกตว่ามีทุกที่ น่ารักมาก

คุณญาติคนไต้หวันบอกว่า ไม่น่าประทับใจเท่าไหร่เลย ไม่รู้ว่าอยากมากันทำไม หญ้าก็ไม่เขียว ฮ่าๆ

อากาศเย็นมากคะ ฝนก็ทำท่าจะตกอีก แต่เวลาเราพอ คุณญาติพาเถลไถลต่อ

[3] Sun Moon Lake ทะเลสาปสุริยันจัทรา (日月潭) คือใกล้กันมาก เราหลับยังไม่ทันตื่นเลย แต่ไม่ได้เดินไกลมาก คนแก่เหนื่อย เลยมีภาพมาให้ชมแค่นี้

ที่นี่นักท่องเที่ยวต่างชาติเยอะมาก แต่สำหรับคนไต้หวันอย่างแฟนคุณน้าเอง กลับไม่ค่อยที่จะสนใจสักเท่าไหร่ เราจึงเดินมาดูแค่ตรงนี้แล้วก็กลับ ใจจริงเราอยากเดินต่อมาก

[4] เราออกมาทัวร์เมือง TaiChung กันมั่ง หลังจากที่มาพักตั้งนาน คุณญาติเห็นเราบอกว่า ชานมไข่มุกที่ไต้หวันอร่อย แกซื้อมาให้กินทุกวันเลยทีเดียว ฮ่าๆ แต่ก่อนที่เราจะไปกินชานม เดี๋ยวเราจะไป ปั่นจักรยานรอบเมืองไทจง กันก่อนนะคะ

แฮ่!! แอบมาเป็นซันไช้ ตามหา เต้าหมิงซื่อกัน ไต้หวันขับรถคนละทางกับเมืองไทยนะคะ เจ้าของกระทู้ไม่ชินคะ มีหลงทางกับญาติด้วยนะคะ คนที่นี่เขาปั่นเป็นการโปรโมทการท่องเที่ยวคะ เมืองไทยน่าจะมีนะคะ ปั่นมาที่นี่คะ 石岡情人橋.

ตรงนี้เป็นจุดชมวิวเขื่อน

ปั่นเสร็จก็กลับบ้านไปอาบน้ำคะ ออกไปกินข้าวเย็นนอกบ้าน แล้วนี่ชอบชานมร้านนี้คะ

และไก่ทอดร้านนี้ อร่อยมาก คนต่อแถวซื้อกันจนล้นขอบถนน คุณญาติเลยซื้อให้มาลองสักหน่อย

งาน Lantern Festival ที่ 台鐵豐原火車站. fengyuan คะ คนเยอะ สวยงามมาก

[5] Yehliu Geopark (野柳地質公園) มาเที่ยวเย่หลิวกัน ก่อนมาเพื่อนที่เมืองไทยบอกว่า ต้องมาที่นี่ให้ได้ เดือดร้อนถึงคุณญาติที่ต้องพามา

เดินผ่านร้านค้าซ้าน-ขวา สะดุดตาตรงสิ่งนี้

แล้วเราก็เริ่มเดินท่ามกลางแดดที่ร้อนเปรี้ยงๆ เห้อ !!

เจอแล้ว เศียรราชินี ที่คิวในการต่อแถวถ่ายรูปนั้น ยาวเป็นกิโล.... แถมถ่ายนานไม่ได้ คุณลุงยามคอยตะคอกใส่นักท่องเที่ยวตลอด

กำลังจะกลับ แต่เห็นสีน้ำทะเลที่นี่สวย ขอเก็บภาพสักหน่อย

[6] 九份 (Jiufen) จริงๆตรงนี้ควรจะอยู่นานที่สุดในความคิดของเรานะ แต่แฟนคุณน้าที่เป็นคนไต้หวันกลับไม่รู้จัก แกเลยไม่รู้ว่าจะพาเราไปที่ไหนของจิ่วเฟิน จึงได้รูปมาแค่นี้

[7] แฟนคุณน้าแกรีบพาเราไปเที่ยว ไทเป ซึ่งมาถึงทุกที่ก็ปิดเรียบร้อย ได้เดินแค่ ตึก ไทเป101 ซึ่งก็เหมือนเมืองไทย เราเดินแค่แปปเดียว

[8] 三峽北大特區遠雄京都 traditional night market

วัดนี้เขาบอกมาว่า มีคนถูกหวยติดต่อกัน 10 คนในช่วงเทศกาลตรุษจีน คนจึงแห่มาที่นี่เยอะมาก

[9] 大溪花海農場 Ta Shee Blooming Oasis ทริปตะลุยภูเขาอีกทริป ที่นี่มีให้ชม ทหารเปลี่ยนเวรยามด้วยนะคะ

ตรงนี้เป็นสนามหญ้ากว้างที่มีแต่รูปปั้น ของเจียงไคเช็ค

พิพิธภัณฑ์ขายของที่ระลึกคะ

[10] 小烏來風景特定區 เถาหยวน พยายามหาชื่อภาษาอังกฤษแล้วนะ แต่ไม่เจอ

ที่นี่มีที่ให้เที่ยวเยอะนะคะ ทั้งสะพานเชือก สะพานกระจกใสๆ น้ำตก และอื่นๆซึ่งเจ้าของกระทู้ไปไม่หมดคะ หัวเราะอีกรอบ

[11] เลาะเมือง Anping, Tainan จังหวัดทางภาคใต้ของไต้หวัน ซึ่งร้อนมากกกกกก ขณะที่ภาคกลางกะเหนือของประเทศหนาววมากกก เมืองเก่าที่อันผิง

แวะทานอร่อยรองท้องกัน ร้านนี้แนะนำเลย อยู่ติดๆกับเมืองเก่านี้แหละ ดาราไต้หวันชอบมากิน อร่อยด้วย

ที่นี่มีที่เที่ยวเยอะ แต่เนื่องด้วยเวลาจำกัด ทำให้เราต้องรีบกลับ ใช้เวลาเดินทางนาน แวะที่พักริมทางล่ะกัน ไต้หวันเขาทำได้ดีมากเลยนะ

ทริปนี้หมดไป pocket money 3,000 บาท ค่าทำวีซ่าเยี่ยมญาติ สำหรับ 2 คน คนละ 1,500 บาท ค่าตั๋วเครื่องบิน คนละ 15,000 บาท ไป-กลับ วิงเวียนคลื่นไส้ จะอ้วกอยู่ตลอดเวลา เพราะเส้นทางที่ต้องเดินทางนั้นคดเคี้ยว เลี้ยวไปตามภูเขาตลอดเวลา ไม่สบายกันไปตามๆกัน ส่วนอาหารนั้นก็โอเคเลยคะ ก็เหมือนกับอาหารจีนทั่วไป ราคาถูกบ้าง แพงบ้างขึ้นอยู่กับร้านที่ไป... ถ้าอยากดูซากุระ แนะนำช่วงวันหยุดตรุษจีนของทุกปีนะคะ รับรองว่าไม่ผิดหวัง
ชื่อสินค้า:   ไต้หวัน ไทเป ไทจง สถานที่ท่องเที่ยว
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่