ชุดภาพถ่ายจากอวกาศที่ทำให้คุณต้องทบทวนความยิ่งใหญ่ของเผ่าพันธุ์เราใหม่

ภาพที่คุณจะได้รับชมต่อไปนี้เป็นภาพเกี่ยวกับอวกาศที่อาจทำให้คุณเปลี่ยนความคิดใหม่เกี่ยวกับความยิ่งใหญ่ของเผ่าพันธุ์บนดาวโลกเลยครับ
เพื่อความสนุก ผมขออนุญาตแปลและเพิ่มเติมเนื้อหาเล็กน้อยพอเป็นอรรถรสในการรับชมครับ

ขอบคุณเพจพันทิปนานุกรมที่นำมารีโพสต์มากครับ
นึกขึ้นได้ ขอแปะเพลงให้เปิดฟังระหว่างอ่านนะครับ เพิ่มอรรถรสอีก 25%
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ไปรับชมกันเลย~~

รูปแรกคือโลกครับ ผลส้มกลางอวกาศที่เราคุ้นเคยเป็นอย่างดี

นี่คือเหล่าพี่น้องของเราในระบบสุริยะ

นี่คือรูปที่แสดงสเกลจริงระหว่างโลกกับดวงจันทร์ ดูไม่ไกลมากเนอะ

แต่ดูใหม่ครับ ในความเป็นจริงมันไกลพอที่จะเรียงดาวพี่น้องในระบบสุริยะลงไปได้ทั้งหมดเลย

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เอาล่ะ คราวนี้เรามาดูเรื่องดาวบ้าง ดาวพฤหัสใหญ่แค่ไหน เจ้าสีเขียวๆนั่นคือทวีปอเมริกาเหนือครับ

และนี่คือขนาดของโลกเปรียบเทียบกับดาวเสาร์ อ่ะ ต่อให้มีโลก 6 ดวงเลย

มาดูกันสนุกๆดีกว่า ถ้าโลกมีวงแหวนเหมือนดาวเสาร์มันจะหน้าตาแบบนี้

และนี่คือเจ้าดาวหาง 67P หรือ Churyumov–Gerasimenko ที่เป็นข่าวไปเมื่อไม่กี่วันก่อนเมื่อเทียบเคียงกับเมืองลอสแองเจอลิส (สวยดีนะ)

แต่ที่เราพูดๆมายังไงก็ไม่เท่าพี่ใหญ่เราหรอก ดวงอาทิตย์ ฮ่าๆ

นี่คือโลกเมื่อเรามองจากดวงจันทร์

มนุษย์ดาวอังคารจะเห็นคุณอยู่ตรงนี้ ~

ถ้าเราอยู่ดาวเสาร์จะเห็นโลกแบบนี้

ออกไปอีกนิด ดาวเนปจูน 4 พันล้านไมล์ออกไปจากโลกเราเมื่อมองกลับมาจะเป็นแบบนี้

กลับมาเทียบโลกเรากับพี่ใหญ่กันใหม่ ลำก๊าซ Spicules บนผิวดวงอาทิตย์นี่ใหญ่กว่าโลกเราอีก

และดวงอาทิตย์ดวงเดียวกันเมื่อโผล่ขึ้นจากขอบฟ้าบนดาวอังคาร

แต่ที่เราพูดมานี่เราแทบไม่ได้พูดอะไรเกี่ยวกับจักรวาลเลย
เพราะ Carl Sagan เคยกล่าวไว้ว่ามีดวงดาวในอวกาศมากกว่าจำนวนเม็ดทรายบนหาดทุกหาดบนโลก

นั่นก็อาจหมายความว่ามีดาวที่มันใหญ่ยักษ์ยิ่งกว่าดวงอาทิตย์ของเรานักกำลังล่องลอยอยู่ในอวกาศ
และนี่คือ VY Canis Majoris ซึ่ง"เคย"เป็นดวงดาวขนาดยักษ์ใหญ่ที่สุดที่เคยมีการค้นพบเมื่อเทียบกับดวงตะวันของเรา

มองไม่ออกใช่ไหมว่ามันใหญ่ขนาดไหน งั้นมาดูสเกลแบบอนิเมชั่นกัน

หากคลิปข้างบนไม่ชัด/ไม่สวยผมแถมอันนี้ให้อีกคลิปครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ถ้าเปรียบดวงอาทิตย์เป็นเซลเม็ดเลือดขาวแล้วกาแล็กซี่เราก็จะมีขนาดพอๆกับสหรัฐอเมริกา

ขอเช็คอินดาวโลกแปปครับ

ถ้าเปรียบกาแลกซี่ M74 หรือเรียกอีกชื่อว่า NGC 628 เป็นทางช้างเผือกของเรา
ทุกค่ำคืนบนผืนฟ้าที่เรามองเห็นด้วยตาเปล่าแล้วจินตนาการว่ามันช่างสวยงามยิ่งนักนี่คือพื้นที่แค่ส่วนนึงในวงกลมนี้จริงๆครับ

เราคิดว่ากาแลกซี่ทางช้างเผือกของเรากว้างใหญ่ยิ่งนัก
อันที่จริงแล้วมันช่างเล็กกระจ้อยครับเมื่อเปรียบเทียบกับกาแลกซี่ที่ใหญ่ที่สุดที่มีการค้นพบ
นั่นคือเจ้ากาแลกซี่ IC 1011 ที่อยู่ไกลออกไป 350 ล้านปีแสงจากโลก

เรามองออกมาอีกนิด นี่คือภาพถ่ายเหล่าดาราจักรน้อยใหญ่จากกล้อง Hubble  ที่มีดาราจักรอยู่นับพันและแต่ละดาราจักรมีดาวอยู่อีกนับล้านๆดวง !

ลองมาคิดกันสักนิดครับ แสงย่อมใช้เวลาในการเดินทางและนี่คือภาพถ่ายของกาแลกซี่ UDF 423 ซึ่งอยู่ไกลออกไปหนึ่งหมื่นล้านปีแสง
เมื่อคุณมองภาพนี้ ... ใช่ครับ คุณกำลังมองอดีตเมื่อหนึ่งหมื่นล้านปีก่อนครับ
บางกาแลกซี่ที่เราสำรวจได้นั้นเพิ่งก่อตัวได้ไม่กี่ร้อยล้านปีหลังเหตุการณ์บิ๊กแบงก์ อวกาศช่างน่าพิศวงยิ่งนัก

ยังไม่ลืมรูปข้างบนเมื่อสักครู่นะครับ ... นี่คือท้องฟ้าที่เราคุ้นเคยกัน
และเจ้ารูปจากกล้อง Hubble เมื่อสักครู่ได้ถูกถ่ายมาจากพื้นที่เล็กๆบนท้องฟ้าสีดำที่เราเข้าใจว่ามันคือความว่างเปล่ามาตลอด !!

หลุมดำนั้นมีแกนกลางที่เล็กจนไม่น่าเชื่อใช่ไหมครับ บางครั้งมันเล็กยิ่งกว่าเม็ดถั่วอีกแต่กลับทรงพลังอย่างน่ากลัว
นี่คือรัศมีดึงดูดของหลุมดำ NGC1227 เมื่อเทียบกับขนาดของวงโคจรโลกและดาวเนปจูนรอบดวงอาทิตย์! (ขุ่นพระ!)
ในรัศมีของหลุมดำดังกล่าวจะไม่มีสิ่งใดเล็ดรอดออกไปได้แม้แต่แสงสว่างครับ
ดูรูปนี้แล้วน่ากลัวดีไหมครับ มันใหญ่เอามากๆ

เอาล่ะรูปต่อจากนี้ไปจะค่อยๆซูมออกจากรูปสู่รูปนะครับ
สุดท้ายนี้ไม่ว่าคุณจะเบื่อกระแสดาราหรือดราม่าการเมืองในประเทศของเรา
อย่างน้อยก็ขอให้คุณรู้ไว้ว่านี่คือบ้านของเรา

และเมื่อคุณซูมออกมามองระบบสุริยะทั้งระบบ

และนี่คือเหล่าพี่น้องระบบสุริยะใกล้เคียง

ดาราจักรบ้านเกิดของเรา ... ทางช้างเผือก

และดาราจักรพี่ๆน้องๆ

กลุ่มกระจุกดาราจักรหญิงสาวของเราครับ

กลุ่มกระจุกดาราจักรท้องถิ่น ...

และนี่เป็นเพียงอวกาศทั้งหมดเท่าที่วิทยาการของมนุษย์สามารถสังเกตการณ์ได้ครับ (ที่ยังไม่รู้อีกล่ะ!!)

:: Credit ::

... จบการนำเสนอเพียงเท่านี้ ...
ความเห็นส่วนตัวผม อารยธรรมมนุษย์บนโลกเรานับว่าช่างเยาว์และไร้เดียงสายิ่งนัก อวกาศไม่ว่ามันจะมีจุดกำเนิดเมื่อไหร่และจะจบลงอย่างไร อารยธรรมมนุษย์ที่เราคิดว่ายิ่งใหญ่นั้นแท้จริงเป็นเพียงเศษอณูธุลีในอวกาศที่เกิดขึ้นและอาจดับไปเงียบๆโดยหากมีใครสักคนที่สร้างอวกาศขึ้นมาเขาอาจจะไม่ทราบด้วยซ้ำว่าเคยมีอารยธรรมอย่างเราๆดำรงอยู่ อายุของอวกาศอย่างน้อยก็นับว่าโบราณยิ่งนักเมื่อเทียบกับวิทยาการมนุษย์ในช่วงไม่กี่พันปี มันเทียบกันไม่ได้ครับ เมื่อหันกลับมามองสังคมโลกของเรา ผมรู้สึกว่ามันไร้ค่าและเสียเวลามากที่จะมารบราฆ่าฟันกันเพื่อช่วงชิงอำนาจความเป็นใหญ่ เรายังไร้เดียงสายิ่งนัก อย่างน้อยๆผมเพ่งเปิดเว็บไซต์นี้และนั่งเลื่อนๆไปมาอยู่ทั้งวันแล้วก็นั่งตั้งคำถามมากมายที่ไม่มีวันตอบได้ในหัวตัวเอง เห็นแบบนี้แล้วก็รู้สึกว่าเราโชคดีมากที่อย่างน้อยอารยธรรมเราถือกำเนิดขึ้นมาท่ามกลางดวงดาวไร้ชีวิตในอวกาศโบราณแห่งนี้แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าในวันๆที่สังคมเราดำเนินไปเราได้ทำอะไรที่สร้างสรรค์ต่ออารยธรรมอันไร้เดียงสาของเราแล้วหรือยัง ... แล้วเพื่อนๆล่ะครับหลังอ่านจบแล้วคุณรู้สึกอย่างไรบ้าง

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณลิงค์ต้นฉบับทั้งสองแห่งที่นำพาผมมาพบกับความอัศจรรย์ของอวกาศครับ

เกร็ดเพิ่มเติม

ปล. edit ส่วนที่ใช้คำผิดเล็กน้อย
ปล.2 แก้ไขเนื้อหาหลุมดำที่แปลผิด ตอนนี้แปลถูกต้องแล้วครับ ขออภัยอย่างยิ่ง (21/11/2014 21:49)
ปล.3 อัพเดตดาวฤกษ์ที่ใหญ่ที่สุดครับ (แทนที่ VY Canis Majoris) (22/11/2014 16:21)
ปล.4 พิสูจน์ทฤษฎีที่ว่าระยะห่างระหว่างโลกกับดวงจันทร์ไกลพอที่จะใส่ดาวพี่น้อง 8 ดวงเข้าไปได้หรือไม่ (18/12/2014 22:21)
ปล.5 ขอบคุณเพจที่นำมารีโพสต์และแปะเพลงประกอบ (20/8/2016 14:36)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่