เล่นข้าว

ตอนนี้ลูกสาวอายุ 1ขวบ8เดือน ชอบเล่นข้าวมาก เราให้ลูกกินข้าวเองโดยมีโต๊ะให้นั้งกิน ลูกสาวเราก้อชอบเอาช้อนมาเขี้ยข้าวบาง เอามือมาขยำาข้าวแล้วก้อโปยเลยค่ะ บางครั้งเอาข้าวมาถูกกับพื้นเลย บางครั้งก้ออยู่ในปากก้อคายออกมาแล้วก้อโยนทิ้งเลย ตอนแรกๆๆที่เขาทำเราก้อพยายามบอกว่าไม่ทำนะลูกไม่ดี แต่มันก้อไม่มีอะเปลี่ยนแปลงเลย บางครั้งเททั้งจานเลย จนมาพักหลังเราตีมือ พอทำเราก้อจะตีมือเลย(เอาไม้ตะเกียบตี) ก้อยังทำอยู่ มีวิธืใหนช่วยไม่ให้ลูกเล่นข้าวบางค่ะ (เหนื่อยมากถูบ้านวันละ3รอบเลยค่ะช่วงนี้) อยากได้คำแนะนำดีๆๆๆ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่