ฉันพา 2 เท้า...วิ่งก้าว...ไปอยุธยา ( สร้างแรงบันดาลใจ ^^ )

สวัสดีค่ะ...ครั้งที่ 2 แล้ว ที่อุ๊บอิ๊บได้มีโอกาสเข้ามาเขียนเล่าประสบการณ์เรื่องวิ่งให้ทุกคนได้อ่านกันในพันทิป

ครั้งแรกที่เขียนไว้คือ “ฉันเป็นผู้หญิงที่วิ่ง 112.5 Km” ตามลิงค์นี้นะคะ
http://pantip.com/topic/32221236

แต่สำหรับคราวนี้ อิ๊บจะเล่าถึงประสบการณ์การวิ่งไปจังหวัดอยุธยาเมื่อวันศุกร์(29 สค.)ที่ผ่านมา^^
แม้ระยะทางที่วิ่งไปถึงอยุธยานี้จะเพียง 65 KM  ซึ่งต่างจากเรื่องแรกที่เขียนเกือบครึ่ง  แต่การวิ่งทั้งสองครั้งนี้มีข้อแตกต่างกันค่ะ

-วิ่ง 112.5 Km เป็นงานวิ่งที่ชื่อว่า Ocean to Ocean เป็นงานวิ่งจาก จ.ระนองไปชุมพร  
งานนี้ทางเจ้าของงานบังคับให้ต้องมีรถที่คอย Service น้ำ+เกลือแร่+อาหาร+ยา+ฯลฯ  แก่นักกีฬาเพื่อความสะดวกและปลอดภัย  
ดังนั้นอิ๊บจะไม่ต้องพกอะไรติดตัวไปมาก เพียงแต่ต้องต่อสู้กับเส้นทางที่เป็นเนินอันโหดร้ายให้ได้บวกกับระยะที่มากมายเท่านั้น

-วิ่งไปอยุธยา...อันนี้ว่างจัดค่ะ  5555 ไปวิ่งเองซะเลย ^^ สรรหาความทรมานให้ตัวเองซะงั้น  
ดังนั้นการวิ่งครั้งนึ้จึงไม่มีรถที่จะคอย Service  **ทุกอย่างเราจะต้อง”แบก”ไปเองตลอดเส้นทาง  
แถมวิ่งตอนกลางวันอีกต่างหาก... คงไม่ต้องบรรยายถึงความร้อนแดดบ้านเราช่วงนี้กันนะคะ   T^T

***เอาล่ะค่ะ ..ใครสนใจอยากลองเข้าใจการวิ่งอัลตร้า ( ระยะเกินมาราธอน  ) ลองสละเวลาอ่านดูนะคะ  บางทีคุณอาจจะอยากลองวิ่งแบบนี้ดูบ้างก็ได้นะ ^^

( ตามเดิมนะคะ  ขออนุญาตเรียกแทนตัวเองว่า “ออ” ( อุ๊บอิ๊บ ) นะคะ เพื่อสะดวกในการพิมพ์ค่ะ  ^^ )

หัวใจหัวใจหัวใจ

เท่ ## เตรียมตัว ##
ออ วิ่งอัลตร้ามาหลายครั้งพอสมควรค่ะ  เลยพอจะเรียนรู้มาได้บ้างว่า ควรเตรียมตัวอย่างไรบ้างก่อนจะวิ่งจริง ( ความรู้ส่วนมาก ออ ได้มาจากโค้ชคนเก่งของ ออ และปัญหาที่ ออ ได้พบเองบ้างขณะวิ่ง )

*เรื่องการซ้อมก็ทั่วไปค่ะ...ซ้อมวิ่งระยะยาว 20-30 K ให้ชิน  ต่อๆกันไปเรื่อยๆได้ทุกวัน  ( แต่ ออ ก็ทำไม่ได้ทุกวันนะ  ก็เลยวิ่งอัลตร้าไม่ดีเท่าไหร่ แหะๆ ) อ้อ!! ไม่ใช่เพียงแค่การเทรนร่างกายนะคะ  ต้องพยายามเทรนใจตัวเองไม่ให้เบื่อได้ด้วย ^^

*ส่วนเรื่องอาหาร...อันนี้ถนัด 5555  ทุกที ออ จะชอบพก Energy gel ( ยี่ห้อ GU  , Power Gel  etc ) ติดตัวไปด้วย และจะทานทุกๆ 6-7 Km   Gel พวกนี้จะทำเป็นซองๆค่ะ ( อันนี้นักกีฬาวิ่ง , ปั่น จะรู้จักกันดี เพราะเป็นแหล่งพลังงานที่ใช้ได้ทันทีของพวกเราเลย )  แต่จากประสบการณ์  เวลาทานเจลเยอะๆ  ออ จะบวม ( 5555 )  เป็นเพราะเจลจะมีเกลือแร่อยู่  และเกลือนี่แหละ เป็นสาเหตุทำให้ร่างกายกักน้ำ  วิ่งไปได้สักพัก หน้าจะอูมๆ  ( ปกติก็อูมจะแย่แล้ว 555 )  มือ ออ จะบวมเลย ... เข้าเส้นชัยมา หมดสภาพค่ะ เหมือนขึ้นอืดมาจากไหน T^T    หลังๆมาเลยลองเปลี่ยนเป็นทำแซนวิชพกติดตัวไป  เป็นพวก แฮมชีส...พริกเผาหมูหยอง...ล่าสุดที่ไปอยุธยา  ออ พกหมูปิ้งข้าวเหนียวไปกินระหว่างทางเลยค่ะ 5555

การเตรียมแซนวิชของ ออ เอง ^^

*อุปกรณ์  เป้น้ำ (เป้บรรจุน้ำสะพายหลัง มีสายยางต่อมาด้านหน้าเพื่อให้เราดูดน้ำได้ขณะวิ่ง )  
ไฟฉายคาดหัว ( ออ ออกแต่เช้ามืดค่ะ มีไฟฉายไว้ส่องทางป้องกันอันตราย )
หมวก  แว่นตา และขนมหวานๆนิดหน่อยเพื่อเพิ่มน้ำตาลขณะวิ่ง
สาระพัดยา ...ยาดม  พลาสเตอร์  แอลกอฮอลแผ่น  ยาพารา
เราไม่พกเสื้อผ้าไปเปลี่ยนค่ะ  กะว่าจะไปหาซื้อที่นั่น ^^

***การวิ่งอัลตร้า  เราต้องพกทุกอย่างใส่ในเป้ไปด้วย  ดังนั้นอะไรที่ไม่จำเป็น เราจะพยายามตัดออกเพราะยิ่งมีมากเท่าไหร่ เราจะยิ่ง “หนัก”นะคะ

ยิ้ม  ## วิ่งกันๆ ##

ก่อนจะเล่าเรื่องวิ่ง  ออ  ขอพูดถึงพี่ที่วิ่งไปด้วยกันกับ ออ หน่อยนะคะ
พี่รอน เป็นยอดมนุษย์ยิ่งกว่า ออ อีกค่ะ 5555
พี่วิ่งระยะอัลตร้ามานาน  และวิ่งถนนรอบกรุงเทพเป็นชีวิตจิตใจตั้งแต่ปี 2011 แล้ว
ก่อนที่ ออ จะมาวิ่งอัลตร้า  ออ ยังเป็นนักวิ่งกิ๊กก๊อก 10 โล 20 โลอยู่เลยค่ะ ^^  
พี่รอนเป็นพี่ที่มาเปลี่ยนให้ ออ ชอบการวิ่งอัลตร้า พี่จะคอยสอนและให้คำแนะนำที่ดีๆกับ ออ เสมอ  
เรียกว่าเป็นซุปเปอร์โค้ชของ ออ เลยก็ว่าได้ค่ะ

เราผ่านการวิ่ง 112.5 K มาด้วยกัน
และเวลา ออ จะวิ่งซ้อมหรือวิ่งเล่นในกรุงเทพ พี่รอนจะวิ่งเป็นเพื่อน ออ ค่ะ  
พี่จะเป็นคนหาเส้นทางวิ่งสวยๆ ทำให้การวิ่งไม่น่าเบื่อ  ให้โบนัสด้วยการหยุดถ่ายรูป และวิ่งไปสอนเทคนิคการวิ่งไป  
พี่สอนไปแบบให้ ออ ค่อยๆซึมซับไปเรื่อยๆ ไม่มีแบบแผนอะไรตายตัว ... วิ่งไปคุยไปเพลินๆ บางทีก็เกิน 40 กิโลนะคะ ^^

ภาพจากงานวิ่ง 112.5 K ค่ะ

ตัวอย่างเส้นทาง City Run ที่พี่รอนเป็นคนวางแผนเส้นทางให้ ออ วิ่ง
สนุกมากๆเลยค่ะ

ดอกไม้ ป่ะ...เล่าเรื่องวิ่งไปอยุธยาดีกว่า

เช้าเวลา 4:00 พี่รอนวิ่งมารับ ออ ที่หน้าบ้าน พร้อมออกเดินทางไปอยุธยากันค่ะ  
พี่มาถึงเราก็ทำการเซตอุปกรณ์  ยืดเส้นก่อนวิ่ง ก่อนออกตัววิ่งจริงๆประมาณ 4:30  
... ตอนนั้นฝนตกปรอยๆด้วยค่ะ  แต่ ออ ชอบนะ เย็นดี ^^ การวิ่งกับสายฝน ไม่เป็นปัญหากับพวกเราเลย
พาพันติดฝน

การวิ่งครั้งนี้ทุกอย่างได้รับการวางแผนอย่างดีจากซุปเปอร์โค้ชรอนมาแล้วค่ะ
พี่รอนมีประสบการณ์ในการวิ่งสูงมาก  พี่เก่งเรื่องวางแผน และชอบวางแผนการวิ่งยาวเอามากๆ  ออ ชอบฟังแผนที่พี่วางไว้ บางเรื่องก็เป็นเรื่องที่ ออ นึกไม่ถึง   พี่บอกว่า พี่ผ่านอะไรมามาก กว่าพี่จะรู้ พี่ลองผิดลองถูกมาเยอะ
ออ โชคดีที่แทบจะไม่ต้องลองผิดลองถูกเลย เพราะสิ่งที่พี่คอยบอก ออ เป็นสิ่งที่พี่เลือกมาให้ดีที่สุดแล้ว

เม่าติดดอย
และสิ่งสำคัญที่พี่รอนจะบอก ออ เสมอคือ
การเป็นนักอัลตร้าที่แท้จริง  คือ การที่เราต้องดูแลตัวเองได้ด้วยตัวของเราเองตลอดเส้นทาง  พกอุปกรณ์ทุกอย่างเอง แก้ไขปัญหาได้ด้วยตัวเอง  ไม่มีนักวิ่งอัลตร้าที่ไหนในโลกต้องมีคนคอยsupport  ดังนั้นเราต้องพร้อม  วางแผน และรอบคอบให้มากที่สุด

พี่เลือกเวลาออก Start .. พี่กำหนด Pace ( ระยะเวลาที่ใช้วิ่ง ต่อระยะทาง 1 Km )  ...  พี่ตั้งเป้าหมายว่าเราควรใช้เวลากันเท่าไหร่ ... และจิปาถะอีกมากมายที่จะเป็นการดูแลกันไปเรื่อยๆให้ถึงที่หมายอย่างปลอดภัย

พาพันไฟท์ติ้ง

พี่รอนบอกว่า "คราวนี้เราไม่ได้วิ่งกันเล่นๆนะ...พี่ไม่ได้พา ออ ออกมาวิ่งเล่นเพื่อความสนุกเพียงอย่างเดียว  เธอต้องได้เรียนรู้อะไรจากการวิ่งด้วย"
... ทุกทีที่เราซ้อมวิ่งกันตามที่ต่างๆในกรุงเทพ บางทีเราก็วิ่งเล่นกันจนทำให้เวลาวิ่งเสีย  หยุดเดิน  ถ่ายรูปกันเพลิน  แต่คราวนี้พี่ตั้งใจจะให้ ออ ทดลองการวิ่งในอีกรูปแบบหนึ่ง ซึ่งเป็นที่นิยมอยู่ไม่น้อยในหมู่นักกีฬา  นั่นคือ Run Walk Run ของ eff galloway

Run Walk Runเป็นการวิ่งสลับเดินค่ะ ... อาจจะวิ่ง 10 นาที เดิน 1 นาที  หรือวิ่ง 9 นาที เดิน 1 นาทีก็แล้วแต่บุคคล
ใครสนใจเรื่อง Run Walk Runสามารถอ่านได้จาก link นี้นะคะ
http://www.jeffgalloway.com/training/run-walk/

พี่เคยทดสอบกับ ออ ที่สนามเทรลงานวิ่งที่หนองจอกกันมาแล้ว ...
ระหว่างเดินเร็วก้าวยาวๆในระยะ 7 Km  กับการ Jog ช้าๆ 7 Km  เวลาที่ใช้ต่างกันนิดเดียวเองค่ะ  
เราอาจเสียเวลาเสี้ยวนึงให้กับการเดิน แต่เราจะไม่เสียเวลาในจุดให้น้ำนานเท่ากับการที่เรา Jog นะคะ  
ดังนั้นเวลาเฉลี่ยจึงใกล้เคียงกันมากๆ
**การเดินระหว่างการวิ่ง ไม่ใช่เรื่องน่าเสียหายอะไร  เดินบ้างในระยะนึง (อย่าเดินเยอะแบบที่ออกแนวออกแนวอู้นะ)
จะช่วยให้กล้ามเนื้อฟื้นและวิ่งต่อได้ดีขึ้น  เราเสียเวลาไปไม่มากหรอกค่ะ แต่เราเฟรชกว่าเราวิ่งต่อเนื่องยาวๆอีกนะ

สำหรับการไปอยุธยาคราวนี้  พี่รอนเลือก “วิ่ง 9 นาที เดิน 1 นาที” ไปตลอดเส้นทางจนถึงอยุธยา

โอ้วววว....ออ จะทำได้มั้ยอ่ะ T^T ปกติวิ่งๆเล่นๆ คราวนี้มีจริงจังซะด้วย เม่าโศก

แผนที่ 2 ของพี่ก็คือ  เราจะไปแบบ Green
พาพันอยากรู้
เราจะไม่ใช้รถ  เดินทางออกจากบ้านด้วยสองเท้า จนถึงอยุธยา ... และไปสถานีรถไฟ นั่งรถไฟกลับมากรุงเทพ  ลงสถานีที่ใกล้บ้านแล้วเดินเข้าบ้านเลย ... โชคดีที่บ้าน ออ ตรงกับสถานีบางซื่อ ส่วนพี่รอนนั่ง MRT และ BTS ต่อจนถึงบ้านเลยค่ะ

หลังจากที่เรามีแผนในการวิ่งแล้ว  หน้าที่ของเราก็คือการทำตามแผน  ... ก็แค่นั้น

จาก กม.ที่ 1 -19 เป็นเส้นทางเลียบคลองประปา จากหน้าบ้าน ออ ไปจนสุดเส้นทางเลยค่ะ  จากแรกๆเป็นทางวิ่งดีๆ วิ่งจากหน้าโลตัสประชาชื่น เรื่อยไปถึงแยกประชานุกูล ไล่ไปแยกเดอะมอล์งามวงศ์วาน ไปถึงเมืองทองธานี  เส้นทางก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ จนเราสองคนเริ่มรู้สึกว่าเราออกมาชานเมืองมากแล้ว   ( เส้นทางนี้นักปั่นที่ปั่นไปอยุธยาคงทราบดี ^^ )  

ยิ่งวิ่งไปเท่าไหร่  ยิ่งมีต้นไม้มากขึ้นเท่านั้น  และมีอีกอย่างที่มากขึ้นตามมาด้วยคือคุณสุนัขค่ะ  เห่ากันสนุกสนาน  วิ่งไปทำใจดีสู้หมาไป 5555  เทคนิคการไล่หมามีมากมายค่ะ  ทั้งกรี๊ดใส่  วิ่งเข้าใส่  ฉีดน้ำ และทำหน้าตาใจดี 555 ได้ผลนะคะ ต้องดูว่าแต่ละตัวเข้ามาหาเราในลักษณะไหน ^^
ออ หยุดที่ กม. 20 แวะเติมน้ำในเป้น้ำ ซึ่งดูดจะหมดแล้ว แล้ววิ่งกันต่อไปเรื่อยๆด้วยสูตร วิ่ง 9 นาที เดิน 1 นาที ...  ( อ้อ ... นาฬิกาที่เราใช้ จะส่งเสียงเตือนทุก 9 นาที และ 1 นาทีถัดมาค่ะ  ทำให้เรารู้ว่าเราจะเริ่มวิ่งแล้วนะ ... เราจะได้หยุดเดินแล้วนะ ^^ )

วิ่งสูตรนี้ดีนะคะ  ... วิ่ง 9 นาที เราวิ่งไม่ช้าและไม่เร็วมาก เพราะการวิ่งอัลตร้า คือการวิ่งเพื่อรักษาให้ร่างกายสามารถวิ่งไปได้ต่อเรื่อยๆในอีกหลายกิโลข้างหน้าโดยไม่หมดแรงไปเสียก่อน  แล้วตามด้วยเดิน 1 นาที  ... การเดินนี้ไม่ใช่การเดินแบบอ้อยอิ่งนะคะ  เราจะก้าวยาวๆ ดื่มน้ำ ยืดๆนิดๆหน่อยๆ พอเป็นพิธี  ก่อนจะไปตั้งหน้าตั้งตาวิ่งกันต่อ

พอวิ่งมาได้ถึงกม.ที่ 23-24  ก็ถึงเวลาที่เราต้องทานอาหารเช้ากันแล้วค่ะ ... พี่รอนถามว่าจะหยุดทานที่ร้านอาหารหรือจะเดินทาน  
แต่เพื่อไม่ให้เสียเวลา  ออ เลือกเดินทานไปเรื่อยๆดีกว่า... เราเอาแซนวิชแฮมชีสฝีมือ ออ ที่แพคมาเอง เดินทานกันไป ก่อนจะกลับเข้าสู่โหมด วิ่ง 9 เดิน 1 กันต่อ

เพี้ยนกิน

** พี่บอกว่าการทานอาหารเป็นสิ่งสำคัญกับการวิ่งอัลตร้าค่ะ  อย่าปล่อยให้ร่างกาย”หมด” ก่อนแล้วค่อยทาน  เพราะร่างกายเราจะไม่ฟื้นแล้ว  ดังนั้นอย่ารอให้หมด  ทานไปเลย ยังไงเราก็ได้ใช้เป็นพลังงานอยู่แล้ว

เมื่อทานกันอิ่มพอประมาณ  เราก็ตั้งหน้าตั้งตาวิ่งกันต่อ  
คราวนี้เห็นถนนแล้วจะเป็นลม...ถนนกำลังก่อสร้างค่ะ รถบรรทุกวิ่งไปมา ฝุ่นตลบเลย  หัวขาว หน้าขาวกันหมด  
พอผ่านเส้นนั้นมาได้(ซึ่งยาวพอสมควร)ดีใจสุดๆค่ะ  

เราตั้งใจไว้ว่าหลังจากมื้อแรก เราจะวิ่งกันอีก 10 Km เพื่อทานมื้อที่ 2  นั่นก็คือ ที่ระยะ 35 Km
คราวนี้เป็นทีของ ข้าวเหนียวหมูปิ้งที่ ออ เตรียมมาอีกนั่นแหละ ^^ ออ เอามา 2 ชุดค่ะ 1ชุดมีหมูปิ้ง 5 ไม้ข้าวเหนียว 1 ห่อ  ให้พี่ชุดนึง ออ ชุดนึงขอบอกเลยว่ามันคือสวรรค์สุดๆ หมูปิ้งอะไรหนออร่อยได้ขนาดนี้ 5555 ..นี่มันอร่อยหรือว่าเราหิวกันแน่ TvT

เดินกินหมูปิ้งกับข้าวเหนียวบนไหล่ทาง  รถที่ขับผ่านมาเห็นเราสองคนคงแปลกใจไม่น้อย...แต่งตัวประหลาดๆเดินกินหมูปิ้งข้างถนน 5555  

พอกินอิ่ม ปัญหาต่อไปก็คือ...หนังท้องตึง หนังตาหย่อนค่ะ   ออ ตาจะปิด วิ่งไปง่วงไป  
“ ป๊า! ออ ง่วง”   (บางที ออ ก็เรียกพี่รอนว่า ป๊า ค่ะ เพราะเวลาพี่สอนพี่ชอบดุ ดุกว่าพ่อ ออ อีก555 )  
พี่บอกว่าพี่ก็ง่วง  แต่เราต้องอดทน มันจะเป็นแค่ช่วงเดียวเท่านั้น
( มีต่อนะคะ )
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่