
*ภาพประกอบไม่ใช่ภาพจริงที่เป็นประเด็น
.
เห็นมีคนเอามาลง สั่งข้าวไข่ดาว 2 ฟอง พร้อมเหยาะซอสแม็กกี้ ราคา 65 บาท จากร้านแห่งหนึ่งในแอพเดลิเวอรี
ราคานี้แรงไปไหมในมุมมองของเพื่อนๆ?
เราเลยลองมาแยกย่อยว่าน่าจะเสียอะไรบ้างแล้วร้านเหลือเท่าไร
-ไข่ไก่ 2 ฟอง เฉลี่ยฟองละ 5 บาท = 10 บาท
-ข้าวสวย = 10 บาท
-บรรจุภัณฑ์กล่อง+ช้อน+ค่าแรง+ค่าน้ำมัน+ค่าแก๊ส = 10 บาท
-หักค่าGP อย่างต่ำ = 30%
-ค่าส่ง = 20 บาท ถ้ามีโค้ดก็ไม่เสียหรือเสียน้อย
-รวมๆแล้ว ร้านมีต้นทุนราวๆ 40-45 บาท
กำไรเหลือไม่ถึง 20 บาท
ในมุมเราก็คงต้องยอมจ่ายถ้าขี้เกียจทำกินเอง ถึงจะรู้สึกว่าแพง แต่เราไม่เลือกทำเองไง
ข่าวไข่ดาว 2 ฟอง สั่งผ่านแอป 65 บาท เป็นประเด็นอยู่เพื่อนคิดเห็นยังไงกันบ้างคะ?
*ภาพประกอบไม่ใช่ภาพจริงที่เป็นประเด็น
.
เห็นมีคนเอามาลง สั่งข้าวไข่ดาว 2 ฟอง พร้อมเหยาะซอสแม็กกี้ ราคา 65 บาท จากร้านแห่งหนึ่งในแอพเดลิเวอรี
ราคานี้แรงไปไหมในมุมมองของเพื่อนๆ?
เราเลยลองมาแยกย่อยว่าน่าจะเสียอะไรบ้างแล้วร้านเหลือเท่าไร
-ไข่ไก่ 2 ฟอง เฉลี่ยฟองละ 5 บาท = 10 บาท
-ข้าวสวย = 10 บาท
-บรรจุภัณฑ์กล่อง+ช้อน+ค่าแรง+ค่าน้ำมัน+ค่าแก๊ส = 10 บาท
-หักค่าGP อย่างต่ำ = 30%
-ค่าส่ง = 20 บาท ถ้ามีโค้ดก็ไม่เสียหรือเสียน้อย
-รวมๆแล้ว ร้านมีต้นทุนราวๆ 40-45 บาท
กำไรเหลือไม่ถึง 20 บาท
ในมุมเราก็คงต้องยอมจ่ายถ้าขี้เกียจทำกินเอง ถึงจะรู้สึกว่าแพง แต่เราไม่เลือกทำเองไง