ค่าเงิน,สหรัฐพิมพ์เงิน

อยากได้ความรู้แบบจุใจนะครับ งดแสปม

มีความรู้แค่ว่า ในไทยในอดีตใช้ของแลกของ ต่อมาใช้เบี้ย แล้วก้อมาใช้เงินเอาตอนไหนก็ไม่รู้

ในเวลาเดียวกันชาติอื่นๆก็มีวิธีค้าขายของตัวเอง ดูหนังก็เหนคนอเมก่สมัยก่อนใช้ทองแท้อัดเป็นเหรียญ ใช้แลกเปลี่ยน

ความสงสัยก็เลยเกิดขึ้นหลายอย่างครับ สมัยนี้ใช้ทองเป็นตัวค้ำแล้วพิมพ์เงิน ค่สเงินแต่ละประเทศไม่เท่ากัน ทองบาท1 400 10000เยน ทองบาท สมมุตินะ
แล้วทำไมค่าเงินถึงเปลี่ยน ในเมื่ออิงทอง บาท1 400 แล้วที่ว่าแบงค์ พิมพ์เงินเวลากู้ หมายความว่ายังไง ทองเท่าเดิมแต่จำนวนเงินเพิ่มขึ้นค่าเงินจึงเปลี่ยนหรอครับ แล้วใึรอยุญาติให้แบงค์พิมเงิน แล้วแต่ละประเทศเหมือนกันหรือเปล่า ค่าเงินขึ้นๆลงๆ

สิ่งที่มีผลต่อค่าเงินอีกหลายอย่างที่ผมไม่เข้าใจเช่นขาดดุลการค้า นักท่องเที่ยว สับสนจนไม่รู้ว่าจะยึดอะไรเป็นหลักครับ อยากได้ผู้รู้จริงมาอธิบาย

แล้วที่นักวิชาการมากมายพูดว่าสหรัฐพิมพเงินได้ไม่จำกัดนี่โดยไม่ต้องมีทองคำหนุนหลัง ทำไมค่าเงินเขาไม่อ่อนครับ แล้วทุกชาติต้องอิงเงินUSDเปนหลักด้วน ผมฟังแล้วไม่เข้าใจ บางทีกฌคิดว่านักวิชาการเหล่านี้รู้จิงหรือเปล่า หรือพ๔ดตาทๆเขามาให้ดูเทห์โดยไม่เข้าใจจริงๆพูดตามๆเขามา ให้อธิบายก็อธิบายไม่ได้

รบกวนทีครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่