ฉีดยาคุมแบบ3เดือน

เราฉีดยาคุมแบบ3เดือนเข็มแรกมาค่ะ แล้วมี พสพ ในช่วงไข่ตก อยากทราบค่ะว่าฉีดยาคุมมายังมีการไข่ตกอยู่ไหมคะ
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 1
ฮอร์โมนคุมกำเนิดทุกอย่าง ทั้งยากิน ยาฉีด ยาฝัง
กลไกป้องกันการตั้งครรภ์คือ ทำให้ไข่ไม่เจริญและไม่ตกไข่
ไม่ต้องนับวันตกไข่ ไม่ต้องตรวจการตกไข่แล้ว
ถ้าเริ่มฉีด กิน ฝัง ในระยะมีประจำเดือน ไม่เกิน 5 วัน  ฤทธิ์คุมกำเนิดเกิดในวันแรกเลย
ถ้าเริ่มนอกเวลาประจำเดือนมา ต้องรอไ 7 วัน ฤทธิ์คุมกำเนิดจึงเกิดเต็มที่
เมื่อฤทธิ์คุมกำเนิดเกิดเต็มที่แล้ว ก็ไม่ต้องใช้วิธีคุมกำเนิดอย่างอื่นร่วมด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่