อายุ 30 คิดจะเปลี่ยนสายงาน ให้ได้เงินเดือนเท่าเดิมมีอยู่มั้ย

ผมอายุ 30 ทำงานสาย HR มาตั้งแต่เรียนจบ จากเงินเดือนไม่ถึงหมื่นห้า ปัจจุบันหกหมื่นนิดๆ ถือว่าโตไวในสายอาชีพอยู่ ผมเปลี่ยนงานมาแล้ว 4 ครั้ง ทุกครั้งที่มาทำงานที่ใหม่ก็จะแฮปปี้อยู่ปีนึง และดันเพิ่งมารู้ตัวว่า เราไม่ได้ชอบงานเราขนาดนั้น เพียงแต่ตั้งใจทำแล้วมันก็ทำออกมาดี ตอนนี้ตกผลึกได้ว่าอยากเปลี่ยนสายงาน แต่ไม่รู้ว่าทันมั้ย เลยอยากขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับว่า งานที่ทำอยู่พอจะไปต่อยอดอาชีพไหนได้บ้าง ที่พอจะได้เงินเดือนใกล้ๆ เดิม ขอไม่รวมการทำธุรกิจส่วนตัวนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่