ประสบการณ์โดนแท๊กซี่แอพเขียวไถตังเป็นครั้งแรก และน่าจะเป็นครั้งสุดท้าย

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ ปกติผมเป็นผู้ใช้บริการเรียกแท๊กซี่และสั่งอาหารผ่านแอพเขียว เป็นประจำอยู่แล้ว ไม่เคยเจอแท๊กซี่มีปัญหาเลยครับ แต่วันนี้ ผมเรียกแท๊กซี่จากบ้านไปยังปลายทางในบริการแบบปกติ (ไม่ใช่ Eco) แต่ผมปักหมุดปลายทางผิดครับ เลยแจ้งคนขับไปว่าให้ไปส่งอีกที่นึง คิดราคาตามมิเตอร์บวกค่าบริการได้เลย พอมาถึงปลายทาง แท๊กซี่บอกกับผมว่า ค่าโดยสารมันต้องเป็น 180 บาท ทั้งๆที่ในมิเตอร์มันขึ้นว่า 111 บาท + ค่าบริการอีก 20 บาทเป็น 131 บาท ผมก็ถามว่าทำไมถึงเป็น 180 ทีนี้เค้าขึ้นเสียงเลยครับ ''ก็ลูกค้าปักหมุดปลายทางผิด ก็ต้องเป็น 180 บาท ถ้าสมมติลูกค้าปักที่ไกลๆ แล้วให้ผมไปส่งปากซอยจะทำยังไง'' อ่านแล้ว งง กันไหมครับ ใช่ครับ ตอนผมฟังผมก็งง บวกกับผมรีบเลยจ่ายๆไป แบบงงๆ โง่ๆ เพราะว่าไม่เคยเจอแท๊กซี่แบบนี้เวลาเรียกแอพเลยครับ สุดท้ายนี้ผมก็แค่อยากมาเตือนภัยเพื่อนๆทุกคนครับ คนแบบนี้มีเยอะในสังคม คนที่จ้องจะเอาเปรียบคนอื่น และก็ฝากถึงต้นสังกัดด้วยนะครับ ในเรื่องการคัดคนขับ การลงโทษ เรื่องชื่อในแอพ กับป้ายชื่อที่ติดในรถ(คันที่ผมเล่า นามสกุลไม่ตรงกับมนแอพ) สีรถ ทะเบียน พวกนี้อยากให้เข้มงวดหน่อยนะครับ
ปล.ผมเข้าใจนะ คนทำมาหากิน ผมไม่เคยอยากรังแกหรือทำให้เสียชื่อเสียง แต่ถ้าคุณทำนาบนหลังคน หากินโดยการเอาเปรียบคนอื่น แบบนี้ก็ไม่โอเคนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่